nghĩa vụ dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #137340 05/10/2011

    yen_quan2105

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 405
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    nghĩa vụ dân sự

    luât sư cho cháu hỏi những trường hợp đặc biệt nào mà nghĩa vụ dân sự không được quyền chuyển giao cho người khác thực  hiên thay mình.Nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con khi li hôn co thễ chuyển giao cho người khác thực hiên được không ạ!?

    hom qua la lich su..hien tai la mot mon qua cua cuoc song..hay tran trong nhung mon qua ay du no la 1 mon qua gia tri hay chi la 1 mon qua pe nho,binh thuong ma cuoc song da danh tang chung ta..

     
    10063 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #137826   07/10/2011

    emvannhungayxua
    emvannhungayxua
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2009
    Tổng số bài viết (147)
    Số điểm: 2241
    Cảm ơn: 40
    Được cảm ơn 60 lần


    Chào bạn:

    Điều 315 BLDS quy định

    " Chuyển giao nghĩa vụ dân sự

    1. Bên có nghĩa vụ có thể chuyển giao nghĩa vụ dân sự cho người thế nghĩa vụ nếu được bên có quyền đồng ý, trừ trường hợp nghĩa vụ gắn liền với nhân thân của bên có nghĩa vụ hoặc pháp luật có quy định không được chuyển giao nghĩa vụ.

    2. Khi được chuyển giao nghĩa vụ thì người thế nghĩa vụ trở thành bên có nghĩa vụ."

    Theo mình được biết thì nghĩa vụ cấp dưỡng là trường hợp không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác. (Bạn xem thêm Điều 50 Luật HNGĐ 2000 nhé!)

    ĐT: 0972765126

    Gmail: phuongdunglaw@gmail.com

    Yahoo: aotrangsantruong_1011

     
    Báo quản trị |  
  • #137840   07/10/2011

    nhatchuyen
    nhatchuyen

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2011
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 10 lần


    Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể chuyển giao cho người khác được!

    Điều 50. Nghĩa vụ cấp dưỡng

    1. Nghĩa vụ cấp dưỡng được thực hiện giữa cha, mẹ và con, giữa anh chị em với nhau, giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu, giữa vợ và chồng theo quy định của Luật này.

    Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác.

    2. Trong trường hợp người có nghĩa vụ nuôi dưỡng mà trốn tránh nghĩa vụ đó thì buộc phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng được quy định tại Luật này
     
    Báo quản trị |  
  • #138117   08/10/2011

    congtoan.hlu
    congtoan.hlu

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2011
    Tổng số bài viết (71)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 12 lần


    có nhiều nghĩa vụ không thể chuyển giao cho người khác lắm bạn yen_quan2105 à. nghĩa vụ cấp dưỡng là một ví dụ. Hay các hợp đồng mà các bên thỏa thuận là do chính người đó thực hiện thì không được chuyển giao cho người khác. Như hợp đồng thuê vẽ tranh, hợp đồng thuê cầu thủ bóng đá,....

    Vẫn biết yêu em là khổ

    Nhưng có khổ mấy cũng phải yêu em

     
    Báo quản trị |  
  • #138275   09/10/2011

    giodong_lkt1
    giodong_lkt1
    Top 500
    Female


    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (171)
    Số điểm: 1660
    Cảm ơn: 197
    Được cảm ơn 43 lần


        những nghĩa vụ dân sự gắn liền với quyền nhân thân thì không thể chuyển giao.

    family=father and mother,i love you.

    learn to love yourself!

     
    Báo quản trị |  
  • #289202   01/10/2013

    mylovekhung
    mylovekhung

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    e là sinh viên mới ra trường,đang kí hợp đồng với công ty thì trúng nghia vụ quân sự.cho e hỏi e phải làm sao

     
    Báo quản trị |  
  • #289216   01/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14368)
    Số điểm: 99383
    Cảm ơn: 3277
    Được cảm ơn 5062 lần
    SMod

    Trúng nghĩa vụ quân sự thì đi nghĩa vụ quân sự thôi, chắc chắn là như vậy rồi

     
    Báo quản trị |  
  • #291080   11/10/2013

    sucmanhcongli
    sucmanhcongli

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình bị cận 4 độ, nên có muốn thực hiện nghĩa vụ của 1 công dân gương mẫu thì cũng không được! Vì thế hãy kiếm cho mình 1 "bệnh"(bác sỹ sẽ lo cho điều đó).Đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn!

    Chúc may mắn!

     
    Báo quản trị |  
  • #335132   25/07/2014

    quingocthach
    quingocthach

    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    [Các anh chị cho em hỏi?

    Hiện, em đang công tác tại cơ quan nhà nước (em đang làm hợp đồng) nhưng ban chỉ huy quân sự thành phố tại nơi em lam việc có gửi giấy mời em đi khám sức khỏe quân sự. em đã đi khám và có giấy báo trúng tuyển nghĩa vụ quân sự.

    Anh/chị cho em hỏi nếu em đi nghĩa vụ quân sự thì em có được hưởng lương như em đã nhận tại cơ quan em đang làm không ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #339995   20/08/2014

    dohoanggiaan
    dohoanggiaan

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho em hỏi em sinh năm 1993 cao mét 80 nặng 62kg em chưa được qua môi trường quân đội nay em đăng ký thanh niên xung phong ( quân lẻ ) nhưng còn hơn 10 ngày nữa là có đợt nhập ngũ rồi (6 tháng 9 năm 2014) em lên huyện đăng ký thỳ họ trả lời rằng quân đã đủ nhưng em là người tuyển lẻ mà với lại thanh niên xung phong em nghĩ là được chứ ,em đang có nguyện vọng đi mà họ lại nói để tháng 2 năm 2015, mong luật sư giúp em giải đáp thắc mắc này !!!    Em xin chân thành cảm ơn !

     
    Báo quản trị |