DanLuat 2015

Nghĩa vụ của thành viên góp vốn

Chủ đề   RSS   
  • #464189 10/08/2017

    Nghĩa vụ của thành viên góp vốn

    Tôi có mua 500 triệu vốn góp của 1 công ty hợp danh, cam kết góp vốn trong vòng 1 năm. Sau đó 1 tháng thì công ty này tuyên bố phá sản, tôi chưa chuyển tiền cho công ty thì có phải chịu trách nhiệm trả nợ cho công ty này không? tôi có thể viện dẫn điểm c khoản 1 Điều 172 Luật DN 2014 không?

     
    1846 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hangkien28021992 vì bài viết hữu ích
    hongphuong1993 (12/08/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464203   10/08/2017

    re

    Chào bạn trong công ty hợp danh có 2 loại thành viên: 1.thành viên hợp danh: chịu trách nhiệm vô hạn 2. thành viên góp vốn: theo tôi phải chịu trách nhiệm đối với số vốn đã cam kết góp theo điểm a khoản 2 điều 182.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #464291   12/08/2017

    Từ những thông tin bạn cung cấp thì bạn có thể tham khảo ý kiến sau:
    Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 172 Luật Doanh nghiệp 2014: “Thành viên góp vốn chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ của công ty trong phạm vi số vốn đã góp vào công ty”. Tuy nhiên, tại điểm a khoản 2 Điều 182 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định: “Chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn đã cam kết góp”.
    Có thể thấy, quy định tại điểm c khoản 1 Điều 172 Luật Doanh nghiệp 2014 là quy định về phạm vi trách nhiệm của thành viên góp vốn, trên cơ sở phân biệt với phạm vi trách nhiệm của thành viên hợp danh. Còn quy định tại điểm a khoản 2 Điều 182 là quy định cụ thể về quyền và nghĩa vụ của thành viên góp vốn phải thực hiện như thế nào. Theo đó, khi bạn cam kết góp 500 triệu mà chưa góp số vốn này vào công ty thì phần vốn cam kết góp đó là khoản nợ bạn phải có nghĩa vụ thanh toán cho công ty, nó là tài sản của công ty. Đồng nghĩa với việc, khi công ty tiến hành thủ tục phá sản thì bạn phải thanh toán đầy đủ nghĩa vụ của mình, để công ty có tiền trả nợ.

     

    NGUYỄN HẲNG NGA
    CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)
    M: (+84-4) 899. 888 – E: luatvietkim@gmail.com
    Ad: Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

     
    Báo quản trị |  
  • #472292   26/10/2017

    truong_nhu
    truong_nhu
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (155)
    Số điểm: 2170
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 81 lần


    Chào bạn!

    Về vấn đề này, bạn có thể xem quy định tại Khoản 3, Điều 173 và Điểm c, Khoản 2, Điều 172 của Luật doanh nghiệp 2014, cụ thể:

    "Điều 173. Thực hiện góp vốn và cấp giấy chứng nhận phần vốn góp

    ... 3. Trường hợp có thành viên góp vốn không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp đủ được coi là khoản nợ của thành viên đó đối với công ty; trong trường hợp này, thành viên góp vốn có liên quan có thể bị khai trừ khỏi công ty theo quyết định của Hội đồng thành viên."

    "Điều 172. Công ty hợp danh

    1. Công ty hợp danh là doanh nghiệp, trong đó:

    ... c) Thành viên góp vốn chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ của công ty trong phạm vi số vốn đã góp vào công ty."

    Căn cứ các quy định trên, theo mình, bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ của công ty trên do bạn vẫn đang còn trong thời hạn cam kết góp vốn và bạn chưa góp vốn thực tế vào công ty.

    Trân trọng.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-