Nghĩa vụ của Thành viên Công ty TNHH 2 thành viên khi phá sản

Chủ đề   RSS   
  • #294240 30/10/2013

    daininhhpc

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Nghĩa vụ của Thành viên Công ty TNHH 2 thành viên khi phá sản

    Kính gửi: Các Luật sư

    Tôi có một câu hỏi muốn nhờ các Luật sư giải đáp giúp.

    Tôi là thành viên của một Công ty TNHH 2 TV, tôi đã góp vốn 400 triệu đồng (tương đương 20%, vốn điều lệ 2 tỷ đồng). Nếu Công ty hoạt động bị thua lỗ, nợ nhiều (ví dụ nợ 3 tỷ) thì khi tuyên bố phá sản, tôi phải chịu trách nhiệm về khoản nợ 3 tỷ như thế nào?

    Theo điểm b khoản 1 Điều 38 Luật Doanh nghiệp: "Thành viên chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp trong phạm vi số vốn cam kết góp vào doanh nghiệp".

    Như vậy, tôi chỉ mất 400 triệu đã góp vốn vào Công ty hay còn phải bỏ thêm 400 triệu nữa để thanh toán khoản nợ 3 tỷ trên.

    Kính mong các Luật sư quan tâm, giải đáp giúp tôi.

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    23914 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #294364   30/10/2013

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 407 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi luật sư Đào Thị Liên công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Như thông tin bạn trao đổi bạn đã góp 400 triệu đồng vào công ty TNHH hai thành viên, nhưng bạn không nói rõ số vốn bạn đã cam kết góp ở công ty là bao nhiêu.

    Theo quy định tại Điểm b, khoản 1 Điều 38 Luật Doanh nghiệp quy định: "Thành viên chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp trong phạm vi số vốn cam kết góp vào doanh nghiệp".

    Vậy bạn kiểm tra lại thông tin bạn đã cam kết góp vào doanh nghiệp để xác định phạm vi trách nhiệm của mình nhé, nếu bạn còn băn khoăn hay cần hỗ trợ bạn có thể điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 chúng tôi sẽ trợ giúp thêm.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    Phamlawyer (31/10/2013)
  • #294399   30/10/2013

    daininhhpc
    daininhhpc

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Kính thưa: LS Đào Thị Liên
    Vốn điều lệ của Công ty tôi là 2 tỷ đồng, chúng tôi đã góp đủ số vốn đã cam kết. Số vốn cam kết góp của tôi là 400 triệu và thực tế tôi đã góp đủ. Xin LS giải đáp rõ hơn thắc mắc của tôi.
    Chân thành cảm ơn LS.
     
    Báo quản trị |  
  • #294408   30/10/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Cũng như bạn vừa viện dẫn điều luật, hơn nữa công ty TNHH là có nghĩa trách nhiệm chỉ giới hạn bằng chính số vốn mà bạn đã góp, độc lập hoàn toàn với tài sản khác, trong tình trạng tồi tệ nhất bạn cũng chỉ chịu trách nhiệm giới hạn có vậy thôi

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    hoangthieha (01/03/2018)
  • #294426   30/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14467)
    Số điểm: 100194
    Cảm ơn: 3310
    Được cảm ơn 5122 lần
    SMod

    Nói một cách khác, trong trường hợp xấu nhất thì bạn chỉ mất trắng số tiền 400 triệu này thôi, bạn không có nghĩa vụ phải nộp thêm tiền để trả nợ, trừ khi bạn muốn như vậy.

     
    Báo quản trị |  
  • #294442   30/10/2013

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 407 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Luật sư Đào Thị Liên xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Trường hợp bạn cam kết và đã góp đủ số vốn cam kết là 400 triệu đồng vào công ty, căn cứ khoản 1 điều 38, khoản 1 điều 42 Luật Doanh nghiệp hiện hành, bạn chỉ phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn 400 triệu đồng.

    Thân chúc bạn và gia đình sức khỏe, bình an.

    Trân trọng./.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #324705   23/05/2014

    duonghanh2003
    duonghanh2003

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa LS!

    Tôi đang đứng tên ĐDPL Công ty TNHH MTV giúp cho  2 người Nước ngoài.

    Công ty đang làm ăn thua lỗ và tổng nợ lương NLĐ 2 tỷ đồng + 5 tỷ của các nhà cung cấp.

    Hiện tổng tài sản sau khi trừ đi khấu hao còn lại 3 tỷ.

    Công ty có cam kết với cơ quan ban ngành, nếu đến hẹn trả lương sắp tới mà vẫn chưa có tiền để trả thì cho phát mãi tài sản.  Hiện sắp đến ngày phải trả lương cho NLĐ mà vẫn chưa chuẩn bị được gì.

    Theo như vốn góp là 10 tỷ đồng thì đã góp đủ.

    Tôi rất lo không biết nếu đến ngày hẹn trả lương (nếu trường hợp xấu không có) tôi nên đối mặt với tất cả NLĐ và chủ nợ mà nghe thì chắc cũng kéo tới ầm ầm.  Tôi không biết là có nên tránh mặt ủy quyền tài sản còn lại cho các Ban Ngành giải quyết hay là đối mặt với họ nữa.  

    Mong LS tư vấn giúp cho.

    Cảm ơn nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #363708   19/12/2014

    ls cho em xin hỏi em góp vốn 100tr với 3 người khác cam kết và đã góp đủ, ngoài ra giữa 4 ng còn 1 thoả thuận là nếu làm ăn có lãi sẽ trích thêm 20% để tái đầu tư. và công ty đã tái đầu tư dc thêm 2 tỷ. nhưng giờ phá sản thì ls cho em hỏi. em phải chịu trách nhiệm với khoản nợ của công ty là bao nhiêu ạ?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com