Nghĩa vụ chịu Án phí sơ thẩm đối với người chưa thành niên phạm tội

Chủ đề   RSS   
  • #507372 13/11/2018

    thuytrangak
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (821)
    Số điểm: 7041
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 167 lần


    Nghĩa vụ chịu Án phí sơ thẩm đối với người chưa thành niên phạm tội

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 586 Bộ luật Dân sự năm 2015: “Người chưa đủ mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu, trừ trường hợp quy định tại Điều 599 của Bộ luật này. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu không đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình”.

    Vậy, đối với án phí, thì cha, mẹ của người chưa thành niên phạm tội có phải liên đới chịu trách nhiệm như quy định về bồi thường thiệt hại hay không?

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 26 Nghị quyết 326/2016/NQ-UBTVQH14 quy định:

    Bị đơn phải chịu toàn bộ án phí dân sự sơ thẩm trong trường hợp toàn bộ yêu cầu của nguyên đơn được Tòa án chấp nhận

    Tại điểm a khoản 1 Điều 23 Nghị quyết 326/2016/NQ-UBTVQH14 quy định: Người bị kết án phải chịu án phí hình sự sơ thẩm

    Tại điểm đ khoản 1 Điều 12 Nghị quyết 326/2016/NQ-UBTVQH14 quy định:

    đ) Trẻ em; cá nhân thuộc hộ nghèo, cận nghèo; người cao tuổi; người khuyết tật; người có công với cách mạng; đồng bào dân tộc thiểu số ở các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; thân nhân liệt sĩ được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ”. Thì sẽ được miễn nộp tiền tạm ứng án phí, án phí, tạm ứng lệ phí tòa án, lệ phí tòa án

    Theo đó, tại Điều 1 Luật trẻ em 2016Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em quy định: trẻ em là công dân dưới 16 tuổi.

    Như vậy, đối với trường hợp người chưa thành niên phạm tội thì pháp luật không quy định cha mẹ phải có nghĩa vụ đóng án phí sơ thẩm, mà chia làm 02 trường hợp như sau:

    - Đối với người chưa thành niên phạm tội tuổi từ đủ 14 đến dưới 16 thì được miễn nộp án phí sơ thẩm (dân sự, hình sự).

    - Đối với người chưa thành niên phạm tội tuổi từ đủ 16 đến dưới 18 thì phải chịu án phí hình sự và dân sự theo quy định tại Điều 23 Điều 26 Nghị quyết 326/2016/NQ-UBTVQH14, mà cha mẹ của bị cáo không phải chịu án phí sơ thẩm

    Cập nhật bởi thuytrangak ngày 13/11/2018 12:30:18 CH Cập nhật bởi thuytrangak ngày 13/11/2018 12:27:53 CH
     
    3656 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thuytrangak vì bài viết hữu ích
    phuonganh9502 (05/12/2019) vyvy2409 (10/12/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận