Nghỉ xong 6 tháng thai sản thì xin nghỉ thêm được không?

Chủ đề   RSS   
  • #561070 27/10/2020

    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Nghỉ xong 6 tháng thai sản thì xin nghỉ thêm được không?

    Căn cứ quy định tại  Khoản 1 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 cụ thể như sau:

    “Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

    1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.”

    Đồng thời Khoản 3 Điều 157 Bộ Luật lao động 2012 có quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau:

    “3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thỏa thuận với người sử dụng lao động.”

    Như vậy, khi sinh con thì phụ nữ được nghỉ việc và hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Khi nghỉ hết 6 tháng thai sản mà muốn nghỉ thêm thì  có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động. Nếu người sử dụng lao động đồng ý,  có thể nghỉ thêm. Tuy nhiên, trong thời gian này, cơ quan bảo hiểm không trả trợ cấp và nhà trường cũng không có nghĩa vụ trả lương.

    Hơn nữa, tại Khoản 1 Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định thì ngay sau thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản, trong khoảng 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì mới được làm chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe.

     

     
    138 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561203   28/10/2020

    Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản tại Điều 41: lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ 5 đến 10 ngày. Thời gia nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ Lễ, Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

     
    Báo quản trị |