DanLuat 2015

Nghỉ việc trong thời gian nghỉ thai sản có bị phạt tiền không?

Chủ đề   RSS   
  • #448473 01/03/2017

    KimNgan01

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ việc trong thời gian nghỉ thai sản có bị phạt tiền không?

    Em có một thắc mắc, mong được mọi người giải đáp giúp ạ. 

    Hiện tại (01.03.2017)e đang trong thời gian nghỉ thai sản. Còn 1 tháng nữa là phải đi làm (01.04.2017). E được biết theo luật lao động thì nếu kí hợp đồng không thời hạn thì phải báo nghỉ trước 45 ngày. 

    Em muốn hỏi là nếu e xin nghỉ bây giờ  thì  45 ngày có được tính luôn vào thời điểm (01.03.2017)  này không ạ. Hay 45 ngày là tính từ ngày  e bắt đầu phải đi làm lại ạ (01.04.2017).

    Vì hôm nay e có gọi điện lên cty xin nghỉ. Nhưng cty nói rằng nếu nghỉ luôn bây giờ thì e sẽ bị phạt 45 ngày công do ko báo trước 45 ngày. (E thì nghĩ là 30 ngày nữa e mới hết thời gian nghỉ thai sản, nếu bị phạt thì e chỉ bị phạt 15 ngày thôi, như vậy có đúng ko a?)

     (Nếu có trong điều khoản nào mong luật sư nói rõ giúp e để e có thể nói lại với công ty ạ)

    Em xin cám ơn và mong luật sư giải đáp giúp e.

     
    1907 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448487   02/03/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Hiểu như bạn là đúng, song nếu yêu cầu điều luật quy định rõ nội dung này thì không có. Luật chỉ quy định báo trước 45 ngày thôi, chứ không quy định điều kiện trong 45 ngày này là gì, vậy nên trong 45 ngày này có thể là trong thời gian bạn đang làm việc, cũng có thể là đang trong thời gian bạn nghỉ thai sản, hay thời gian bạn nghỉ phép/nghỉ không lương.

    Luật quy định 45 ngày nhằm mục đích là để người sử dụng lao động có đủ thời gian tìm người thay thế vị trí làm việc của người xin nghỉ việc.

    Bạn hãy hỏi lại họ văn bản nào quy định là thời gian nghỉ thai sản không được tính vào thời gian báo trước này. Xem họ nói sao.

    Có điều bạn gọi điện xin nghỉ việc là không ổn. Bạn phải viết đơn, đem đến nộp và nhớ phải lấy xác nhận là bạn đã nộp đơn (có thể bạn in 2 bản, yêu cầu người nhận đơn xác nhận là đã nhận đơn này vào 1 bản để bạn giữ).

    Bạn hãy nộp đơn càng sớm càng tốt.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    KimNgan01 (03/03/2017)
  • #449002   07/03/2017

    Chào bạn!

    Căn cứ vào thông tin sơ bộ mà bạn cung cấp tôi xin góp ý kiến như sau:

    Việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động được quy định tại khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động 2012:

    “Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.”

    Theo quy định trên, thời hạn 45 ngày được tính từ thời gian bạn gửi thông báo nghỉ việc (ở đây là đơn xin nghỉ việc) chứ không phải căn cứ vào thời gian công ty duyệt thông báo nghỉ việc của bạn.

    Về thời gian nghỉ thai sản được quy định cụ thể tại khoản 1 Điều 157 Bộ luật Lao động:

    “Điều 157. Nghỉ thai sản

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.”

    Bộ luật Lao động quy định tách bạch về thời gian thông báo đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (xin nghỉ việc) và thời gian nghỉ thai sản. Vậy nên thời gian nghỉ thai sản có thể được tính trùng với thời gian gửi thông báo nghỉ việc. Trường hợp này bạn gửi thông báo rõ ràng lên công ty thì thời gian thông báo nghỉ việc đã bắt đầu tính và nó trùng với 30 ngày nghỉ thai sản. Ở đây nếu hết thời gian hưởng chế độ thai sản bạn không đi làm thì bạn phải bồi thường số tiền tương ứng 15 ngày công theo quy định của pháp luật. Bạn có thể căn cứ vào thông tin chúng tôi cung cấp để giải quyết với công ty.

    Hiện tại, do thông tin bạn cung cấp còn hạn chế nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Để có câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để có được câu trả lời chính xác nhất.

    Chuyên viên tư vấn: Phùng Thị Thùy Trang

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn clevietkimlaw1 vì bài viết hữu ích
    KimNgan01 (08/03/2017)

0 Thành viên đang online
-