Nghỉ việc trong thời gian đình chỉ làm việc

Chủ đề   RSS   
  • #370106 02/02/2015

    boylangthang41

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ việc trong thời gian đình chỉ làm việc

    Chào các luật sư,

    Tôi có ký HDLD thời hạn 1 năm với công ty. Hiện tại tôi đang bị đình chỉ làm việc 1 tháng để điều tra các sự việc vi phạm nội quy công ty do có liên quan đến 1 số phòng ban, việc điều tra này có đụng chạm đến vài người nên tôi muốn làm đơn xin nghỉ việc. Trường hợp này tôi có thể nộp đơn xin nghỉ việc báo trước 30 ngày trong khi vẫn đang trong thời gian đình chỉ hay ko? 

    Ví dụ thời hạn đình chỉ sẽ kết thúc vào ngày 25/2. Tôi muốn nộp đơn xin nghỉ việc trong giai đoạn này báo trước trước 30 ngày và ngày làm viêc cuối vào ngày 5/3 (sau khi kết thúc thời gian đình chỉ). Phía công ty có thể từ chối đơn xin nghỉ việc của tôi hay ko?

    Nhờ các luật sư hướng dẫn giúp tôi.

    Xin cám ơn

     
    5726 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #370413   04/02/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật lao động về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động:

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    Như vậy bạn chỉ có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong một trong các trường hợp nêu trên. Nếu không thuộc các trường hợp nêu trên thì bạn đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Khi đó, bạn sẽ :

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #370466   04/02/2015

    boylangthang41
    boylangthang41

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn các luật sư, như vậy tôi vẫn có thể gửi đơn xin nghỉ việc thông báo trước thời hạn 30 ngày. Phía công ty vẫn không được từ chối nhận đơn xin nghỉ việc của tôi phải không?

    Và trường hợp này, do đã báo trước hạn 30 ngày nên tôi chỉ mất trợ cấp thôi việc và bồi thường nửa tháng lương cũng như chi phí đào tạo, có còn ảnh hưởng nào nữa ko?

     
    Báo quản trị |  
  • #370620   05/02/2015

    sonnahrm
    sonnahrm

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 832
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 26 lần


    Dear bạn boylangthang41

    Nếu bạn thuộc 1 trong các lý do quy định tại khoản 1 điều 37 bộ luật lao động hiện hành trên thì mình xin dẫn thêm khoản 2 của điều này để bạn rõ hơn về thời hạn báo trước.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    Nếu bạn ko thuộc các t/h quy định tại khoản 1 điều 37 thì việc làm đơn xin nghỉ việc của bạn đc chấp nhận hay không còn tùy thuộc vào đơn vị của bạn. Theo mình nghĩ, công ty đã đình chỉ công tác của bạn chứng tỏ công ty muốn điều tra làm rõ vụ việc vi phạm nên sẽ ko chấp nhận đơn xin thôi việc của bạn đâu.
    Nếu có chấp nhận đơn xin thôi việc của bạn thì bạn cũng phải báo trước 30 ngày và bắt đầu tính từ ngày đi làm trở lại, tức là tính từ ngày 26/02 và bạn sẽ nhận được các khoản trợ cấp theo quy định nếu đủ điều kiện.
    Trong t/h công ty ko chấp nhận đơn, quyết định làm rõ vụ việc và xử lý vi phạm thì hình thức xử lý kỷ luật cao nhất là sa thải, trong trường hợp này bạn sẽ không nhận được các khoản trợ cấp.

    Thân!

    Niềm vui là khi được sẻ chia

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com