DanLuat 2015

Nghỉ việc thì cam kết còn hiệu lực không?

Chủ đề   RSS   
  • #490155 21/04/2018

    daihuu11

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ việc thì cam kết còn hiệu lực không?

    Chào các luật sư. Em là sinh viên mới ra trường và năm ngoái có kí hợp đồng lao động với 1 công ty. Nhưng trước đó bị bắt kí vào 1 cam kết ( Em xin gửi ảnh đính kèm ). Giờ em muốn xin nghỉ việc mà k biết cam kết này có hiệu lực không . Do trong cam kết ghi nếu em phá thì em sẽ phải bồi thường gấp 2 chi phí đào tạo, tiền lương, phụ cấp thực lĩnh. Mong các luật sư giải đáp giúp em với ạ . Em xin cảm ơn các luật sư trước.

     
    1138 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490889   03/05/2018

    Lilynguyen1608
    Lilynguyen1608
    Top 200
    Female
    Lớp 2

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2017
    Tổng số bài viết (287)
    Số điểm: 3301
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 42 lần


    Cam kết thường được xác lập trong một số giao dịch dân sự. Điều 121 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: “Giao dịch dân sự là hợp đồng hoặc hành vi pháp lý đơn phương làm phát sinh, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự”. Như vậy, có thể xem cam kết là hành vi pháp lý đơn phương, nội dung cam kết thể hiện ý chí tự ràng buộc của người viết cam kết với điều khoản đã cam kết.

    Trong một số trường hợp người có quyền đưa ra yêu cầu buộc người cam kết phải thực hiện một hoặc một số nghĩa vụ dân sự, trường hợp không thực hiện hoặc vi phạm cam kết, gây thiệt hại cho phía người có quyền yêu cầu thì người cam kết phải bồi thường.

    Bộ luật dân sự 2015 quy định về hiệu lực của giao dịch dân sự, tương tự cam kết có hiệu lực áp dụng nếu thỏa mãn 03 điều kiện sau:

    - Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

    - Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

    - Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

    Như vậy, cam kết có giá trị pháp lý khi và chỉ khi thỏa mãn 3 điều kiện trên và nếu không đáp ứng một trong các điều kiện đã nêu thì cam kết đó sẽ vô hiệu.

    Cam kết nói riêng và giao dịch dân sự nói chung bị vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập. Pháp luật dân sự quy định rõ khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

    Cập nhật bởi Lilynguyen1608 ngày 03/05/2018 10:32:00 SA Cập nhật bởi Lilynguyen1608 ngày 03/05/2018 09:22:10 SA

    Gia đình là nơi cuộc sống bắt đầu và tình yêu không bao giờ kết thúc.

     
    Báo quản trị |  
  • #491156   06/05/2018

    Lilynguyen1608 viết:

    Cam kết thường được xác lập trong một số giao dịch dân sự. Điều 121 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: “Giao dịch dân sự là hợp đồng hoặc hành vi pháp lý đơn phương làm phát sinh, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự”. Như vậy, có thể xem cam kết là hành vi pháp lý đơn phương, nội dung cam kết thể hiện ý chí tự ràng buộc của người viết cam kết với điều khoản đã cam kết.

    Trong một số trường hợp người có quyền đưa ra yêu cầu buộc người cam kết phải thực hiện một hoặc một số nghĩa vụ dân sự, trường hợp không thực hiện hoặc vi phạm cam kết, gây thiệt hại cho phía người có quyền yêu cầu thì người cam kết phải bồi thường.

    Bộ luật dân sự 2015 quy định về hiệu lực của giao dịch dân sự, tương tự cam kết có hiệu lực áp dụng nếu thỏa mãn 03 điều kiện sau:

    - Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

    - Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

    - Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

    Như vậy, cam kết có giá trị pháp lý khi và chỉ khi thỏa mãn 3 điều kiện trên và nếu không đáp ứng một trong các điều kiện đã nêu thì cam kết đó sẽ vô hiệu.

    Cam kết nói riêng và giao dịch dân sự nói chung bị vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập. Pháp luật dân sự quy định rõ khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

    :)  mình k hiểu câu trả lời có lqan đến câu hỏi k  :)

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-