DanLuat 2015

Nghỉ việc theo Nghị định 108/2014 của chính phủ

Chủ đề   RSS   
  • #370836 08/02/2015

    nguyenvan_67

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ việc theo Nghị định 108/2014 của chính phủ

        Tôi là 1 giáo viên ra trường tháng 9/1986 (đến tháng 9/2015 được 29 năm công tác) có hệ số lương 4.65 bậc 8 hệ Đại học từ tháng 1/8/2012; phụ cấp thâm niên nghề 27% từ tháng 1/3/2014; phụ cấp chức vụ: không có; phụ cấp ưu đãi 35%; hệ số khu vực: 0.1. Hiện nay vì lý do sức khỏe, ốm đau liên miên không đảm bảo cho công tác giảng dạy nên xin nghỉ việc (bản thân đã đủ điều kiện nghỉ việc ngay) theo Nghị định 108/2014 (tinh giản biên chế) của chính phủ.

       

         Xin hỏi đến văn phòng luật sư một số điều như sau: Thứ nhất, khi nghỉ việc ngay theo Nghị định 108/2015 (vào tháng 9/2015) tôi được tính các khỏan trợ cấp cụ thể như thế nào? tổng trợ cấp là bao nhiêu tiền?. Thứ hai, tôi có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội và cấp sổ bảo hiểm xã hội để nghỉ hưu hưởng chế độ hằng tháng (nếu sau này đủ điều kiện nghỉ hưu) không?

     

         Xin chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi nguyenvan_67 ngày 08/02/2015 05:45:24 CH
     
    6989 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #371943   27/02/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Vì bạn không nói bạn sinh năm nào nên không thể trao đổi cụ thể với bạn được.

    Bạn hãy căn cứ tuổi của mình, xem có đủ điều kiện thực hiện theo Khoản 2 Điều 8 hay không (có lẽ bạn chưa đủ). Nếu không đủ thì thực hiện theo Khoản 1 Điều 10. Mức hưởng đã được nói rõ trong Nghị định, tiền lương tháng để tính trợ cấp quy định tại Điều 12.

    Bạn yên tâm rằng bạn hoặc là được nghỉ hưu luôn (nếu nghỉ theo khoản 2 Điều 8), hoặc là được bảo lưu thời gian đóng BHXH (nếu nghỉ theo Khoản 1 Điều 10) để khi đủ điều kiện hưởng lương hưu, bạn làm thủ tục hưởng hưu. Cũng có thể sau khi nghỉ thôi việc ngay, bạn xin đi giám định sức khỏe nếu mất sức từ 61% trở lên thì sẽ đươc hưởng hưu luôn (bị trừ % do thiếu tuổi - mỗi năm thiếu tuổi trừ 1%, từ năm 2016 trừ 2%)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    nguyenvan_67 (27/02/2015)
  • #371956   27/02/2015

    nguyenvan_67
    nguyenvan_67

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất vô cùng cảm ơn những lời chia sẻ của bạn! Biết như vậy là mình rất yên tâm rồi.

    Nhưng thông tư hướng dẫn chưa có làm sao bạn biết chắc được như vậy.

     
    Báo quản trị |  
  • #371970   27/02/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Hôm nay mới đọc được bài viết của bạn, tưởng đã lâu rồi nên bạn không quan tâm nữa, không ngờ bạn vẫn quan tâm sát sao.

    Bạn hãy yên tâm đi, tôi quen với việc này nhiều rồi. Mà nếu bạn nghiên cứu kỹ Nghị định cũng sẽ nhận ra thôi, những người gần đến tuổi nghỉ hưu thì được hưởng lương hưu luôn không bị trừ % (tuy các khoản trợ cấp thôi việc có ít hơn); còn người nghỉ thôi việc thì được hưởng chế độ thôi việc nhiều hơn, nhưng chưa được hưởng lương hưu ngay, hoặc muốn hưởng luôn thì phải giám định sức khỏe và phải trừ % do thiếu tuổi.

    Vấn đề này không có thông tư hướng dẫn đâu, mà hiểu và nắm được là qua sự tổng hợp của nhiều luật, trong đó có Luật Bảo hiểm xã hội.

    Bạn yên tâm nhé. Bạn không thể nào mất chế độ hưu đâu. Còn việc giám định để hưởng hưu luôn hay để chờ đến 60 tuổi là tùy bạn. Nhưng theo tôi bạn giám định để hưởng hưu luôn sẽ có lợi hơn đấy.

    Đôi lời trao đổi thêm với bạn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-