DanLuat 2015

Nghỉ việc theo Nghị định 108

Chủ đề   RSS   
  • #388438 18/06/2015

    donal

    Sơ sinh


    Tham gia:18/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ việc theo Nghị định 108

    Đơn vị của người LĐ là đơn vị sự nghiệp có thu trực thuộc Sở GTVT (tự thu tự chi, tự chủ tài chính)

    Trường hợp người lao động sinh ngày 04/7/1966, là bảo vệ vào làm việc tháng 01/11/1983 có hệ số lương 3.48 (mã ngạch 01.011) phụ cấp vượt khung 19% từ tháng 01/11/2013. Hiện nay vì lý do sức khỏe không thể tiếp tục làm việc nên xin nghỉ việc (nghỉ ốm từ 7/10/2013 đến nay T6/2015).

            Xin hỏi đến văn phòng luật sư một số điều như sau:

                 + Nghỉ việc ngay theo Nghị định 108/2015 (vào tháng 7/2015) tôi được giải quyết chế độ như thế nào? tổng trợ cấp là bao nhiêu tiền?.

                 + Người LĐ có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội và cấp sổ bảo hiểm xã hội đến tuổi nghỉ hưu không?

                + Người LĐ có được giải quyết thanh toán BHXH 01 lần hay không?

                rất mong ý kiến tư vấn của Luật sư

    Chân thành cảm ơn

     
    8747 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449337   12/03/2017

    Chào bạn! Dựa vào những thông tin bạn đã cung cấp tôi có một vài góp ý như sau

    Thứ nhất, về việc nghỉ việc theo nghị định 108/2015/NĐ-CP

    Theo quy định tại điều 7 thì những người đang trong thời kỳ ốm đau có xác nhận của cơ quan y tế thì là những người chưa được xem xét tinh giản biên chế

    Điều 7. Các trường hợp chưa xem xét tinh giản biên chế

    1.                 Những người đang trong thời gian ốm đau có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền.

    Như vậy bạn không được nghỉ xét nghỉ việc theo quy định của nghị định 108/2015

    Thứ hai, về việc bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm

    Theo quy định của điều 57 Luật bảo hiểm xã hội 2006 thì bạn được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

    Điều 57. Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội

    Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 50 và Điều 51 hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 55 và Điều 56 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

    Thứ ba, về thanh toán bảo hiểm xã hội 01 lần

    Theo quy định của luật bảo hiểm xã hội 2006 thì người lao động có thể được nhận bảo hiểm một lần trong các trường hợp sau

    Điều 55. Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    d) Ra nước ngoài để định cư.

    Như vậy nếu người lao động muốn hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần thì phải chưa đủ 20 năm thời gian đóng bảo hiểm xã hội hoặc ra nước ngoài để định cư. Tuy nhiên trong trường hợp này vì đã làm việc trong cơ quan nhà nước hơn 30 năm nên người lao động đã đóng hơn 20 năm bảo hiểm xã hội nên không thể hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần.

    Hiện nay do thông tin bạn cung cấp còn hạn chế để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với chúng tôi để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

                                                       Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thu Hồng

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #449509   14/03/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn Thu Hồng.

    Bạn trả lời chủ đề đã cũ, song được rất nhiều người quan tâm. Vậy tôi có vài lời trao đổi:

    Theo tôi trường hợp này không áp dụng khoản 1 điều 7 như bạn đã dẫn, vì thời gian không làm việc đã gần 2 năm. Mà đối tượng này là thuộc quy định tại khoản 3 điều 6 Nghị định 108/2014:

    "3. Viên chức, người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động không xác định thời hạn tại các đơn vị sự nghiệp công lập được giao quyền tự chủ hoàn toàn về thực hiện nhiệm vụ, tài chính, tổ chức bộ máy, nhân sự dôi dư do sắp xếp lại tổ chức theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền hoặc do đơn vị sự nghiệp công lập sắp xếp lại tổ chức bộ máy, nhân sự để thực hiện chế độ tự chủ, tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ, tài chính, tổ chức bộ máy và nhân sự."

    nên có thể đủ điều kiện nghỉ tinh giản biên chế theo nghị định (nếu đơn vị đó có nhu cầu).

    Tuy nhiên sẽ khó được giải quyết bởi vì căn cứ khoản 3 điều 13 thì kinh phí lấy từ đơn vị đó chứ không phải lấy từ ngân sách nhà nước. Trừ khi đơn vị đó giầu có và lãnh đạo "thoáng".

    Bạn donal chỉ có thể chắc chắn thực hiện được nguyện vọng sau (nếu muốn):

    - Làm đơn xin nghỉ thôi việc. Như vậy sau 45 ngày là bạn được quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ. Đơn vị phải ra QĐ nghỉ việc cho bạn, trả trợ cấp thôi việc cho khoảng thời gian từ tháng 11/1983 đến 12/2008 là 25 năm 2 tháng, bạn được trợ cấp 12,75 tháng lương bình quân 6 tháng cuối. Khoảng thời gian từ 2009 đến 2013 bạn làm chế độ hưởng thất nghiệp.

    - Chờ khi đủ 55 tuổi đi giám định sức khỏe để hưởng lương hưu/ hoặc chờ đến khi đủ 60 tuổi thì hưởng lương hưu.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-