nghĩ việc sau bao lâu thì sẽ nhận được sổ BHXH. Luật lao động có quy định thời hạn Doanh nghiệp phải bàn giao lại sổ BHXH cho người lao đong không?

Chủ đề   RSS   
  • #337057 04/08/2014

    netalinh

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nghĩ việc sau bao lâu thì sẽ nhận được sổ BHXH. Luật lao động có quy định thời hạn Doanh nghiệp phải bàn giao lại sổ BHXH cho người lao đong không?

    Chào Luật sư. Em làm việc cho 1 công ty và chỉ ký HDLD có thời hạn là 1 năm. khi làm kết thúc hạn HDLD 1 năm em không ký HDLD nữa và xin nghĩ. đến nay đã dc gan 5 tháng nhưng phía công ty vẫn chưa bàn giao lai sổ BHXH. nhiều lần em gọi lên yêu cầu được nhận lai sổ BHXH nhưng chỉ nhận được 1 câu trả lời là " Hiện tại công ty vẫn chưa chốt được sổ BHXH, khi nào có sẽ trả". 1 cái hẹn vô cùng.....
    Em muốn hỏi Luật sư về trường hợp của em. Nếu như phía công ty không trả lại sổ BHXH thì em phải làm sao để bảo vệ quyền lợi của mình. và luật lao động Việt Nam có quy định thời hạn bắt buộc doanh Nghiệp phải bàn giao lại sổ BHXH cho người lao động hay không.
    em xin cám ơn luật sư!..

     
    17886 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #337231   05/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 47 Bộ luật Lao động 2012 quy định: “Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động:

    “…3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động...”

    Khoản 2 Điều 135 Luật Bảo hiểm xã hội cũng quy định việc không trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội là hành vi vi phạm pháp luật về thủ tục thực hiện Bảo hiểm xã hội.

    Điều 130 Luật Bảo hiểm xã hội quy định: Người lao động có quyền khiếu nại quyết định, hành vi của người sử dụng lao động khi có căn cứ cho rằng quyết định, hành vi đó vi phạm pháp luật về bảo hiểm xã hội, xâm phạm đến quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

    Vì vậy, nếu công ty bạn không trả sổ Bảo hiểm xã hội khi bạn nghỉ việc thì bạn có thể làm đơn khiếu nại công ty nơi bạn làm việc hoặc hòa giải viên lao động thuộc phòng lao động thương binh xã hội nơi công ty đặt trụ sở để yêu cầu công ty phải có trách nhiệm chốt sổ Bảo hiểm xã hội và trả sổ cho bạn theo đúng quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #352366   26/10/2014

    Hoangthao0703
    Hoangthao0703

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi

    Luật sư cho em hỏi.nếu em xin nghỉ việc thì bao lâu em nhận đc sổ bảo hiểm xã hội ạ? Và nếu đầu tháng 12 e viết đơn thôi việc thì đến giữa tháng 1 nghỉ thì e có đc nhận tiền thưởng tháng thứ 13 ko ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #352367   26/10/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Em được hưởng lương tháng 13 vì làm đủ năm và trong vòng 7 ngày kể từ ngày nghỉ việc công ty phải giải quyết các chế độ thôi việc đối với em.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com