Nghỉ việc sau 1 năm có được hưởng BHXH 1 lần

Chủ đề   RSS   
  • #535002 13/12/2019

    Nguyenlin

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2019
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 108 lần


    Nghỉ việc sau 1 năm có được hưởng BHXH 1 lần

    Bảo hiểm xã hội là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ bảo hiểm xã hội. Vậy nếu NLĐ nghỉ việc sau một thời gian quay lại tiếp tục đóng BHXH bắt buộc, thì thời gian trước đó có được tính để xác định mức hưởng BHXH theo quy định hay không?

    1. Khi nào được hưởng BHXH một lần?

    Căn cứ quy định Điều 61 Luật BHXH 2014 quy định về bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội, như sau: 

    “Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 (Điều kiện hưởng lương hưu) và Điều 55 (Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động) của Luật này hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội”.

    Căn cứ Điều 60 Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 (Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc) của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội (khoản 1, 2 và 4 Điều 54 ) hoặc chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội (khoản 3 Điều 54) và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

    b) Ra nước ngoài để định cư;

    c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

    d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

    Do đó, nếu NLĐ thuộc một trong các trường hợp nếu trên, nếu tham gia BHXH một thời gian, sau đó vì lý do chưa đủ thời gian hưởng một lần;....thì khoảng thời gian trước đó đã tham gia đóng BHXH sẽ được bảo lưu và cộng dồn vào thời gian đóng BHXH tiếp theo theo quy định.

    2. NLĐ nếu nghỉ việc sau 1 năm có được hưởng BHXH 1 lần?

    Căn cứ khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP, hướng dẫn chi tiết Điều 60 Luật BHXH 2014 quy định như sau:

    "1. Người lao động là công dân Việt Nam tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc (Khoản 1 Điều 2 Nghị định 115) và Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc (Khoản 2 Điều 2 Nghị định 115) mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    ...

    b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;"

    Như vậy, theo quy định trên nếu NLĐ sau một năm nghỉ việc (trong thời gian nghỉ không tiếp tục đóng BHXH) thì vẫn được hưởng BHXH một lần khi có yêu cầu theo quy định. 

    Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

    - 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

    - 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

    - Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

    Lưu ý: Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần nêu trên không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, trừ trường hợp: Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

    Xem thêm:
     
     
    Cập nhật bởi Nguyenlin ngày 14/12/2019 09:16:52 SA
     
    13579 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535018   13/12/2019

    Về vấn đề hưởng bảo hiểm xã hội  lần, mình xin bổ sung cách tính hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội như ssau

    Cách tình hưởng trợ cấp BHXH 1 lần được tính theo số năm tham gia BHXH.

    Mức hưởng = (1,5 x Mbqtl x thời gian tham gia BHXH trước năm 2014) + (2 x Mbqtl x thời gian tham gia BHXH từ năm 2014)

    Trong đó: Mbqtl: Mức lương bình quân tháng

     
     
    Báo quản trị |  
  • #535098   16/12/2019

    Nguyenlin
    Nguyenlin

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2019
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 108 lần


    duongpham5991 viết:

    Về vấn đề hưởng bảo hiểm xã hội  lần, mình xin bổ sung cách tính hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội như ssau

    Cách tình hưởng trợ cấp BHXH 1 lần được tính theo số năm tham gia BHXH.

    Mức hưởng = (1,5 x Mbqtl x thời gian tham gia BHXH trước năm 2014) + (2 x Mbqtl x thời gian tham gia BHXH từ năm 2014)

    Trong đó: Mbqtl: Mức lương bình quân tháng

     

    Cảm ơn bạn duongpham5991 nhé! 

     
    Báo quản trị |  
  • #559313   30/09/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (319)
    Số điểm: 1835
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 20 lần


    Theo Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội thì người lao động sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần. Mức hưởng theo Khoản 2 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

     
    Báo quản trị |  
  • #559316   30/09/2020

    yuhcudd
    yuhcudd
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2020
    Tổng số bài viết (257)
    Số điểm: 1475
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 20 lần


    Theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định như sau:
     
    “Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần
     
    1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;
     
    b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;
     
    c) Ra nước ngoài để định cư;
     
    d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế
     
    Như vậy nếu thuộc trường hợp nêu trên và có nhu cầu thì đủ điều kiện để thanh toán chế độ BHXH một lần. Sau một năm nghỉ việc, bạn có thể liên hệ với cơ quan BHXH để nộp hồ sơ giải quyết hưởng chế độ BHXH một lần.
    Cập nhật bởi yuhcudd ngày 30/09/2020 12:55:05 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #565517   28/12/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (493)
    Số điểm: 3074
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 64 lần


    Cảm ơn bài viết của tác giả. Về vấn đề thủ tục nhận BHXH một lần mình xin bổ sung như sau:

    Căn cứ Điều 6 Quyết định 166/QĐ-BHXH năm 2019 quy định hồ sơ để hưởng BHXH một lần khi ra nước ngoài để định cư bao gồm các giấy tờ sau:

     
    – Sổ bảo hiểm xã hội (bản chính);
     
    – Đơn đề nghị hưởng trợ cấp BHXH một lần của người lao động (mẫu số 14-HSB, bản chính);
     
    Báo quản trị |  
  • #565616   29/12/2020

    danluan123
    danluan123
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (416)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Có thể thấy người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội sẽ được nhận BHXH 01 lần nếu có yêu cầu, trường hợp của bạn hoàn toàn được thực hiện để nhận khoản bảo hiểm này. Cụ thể:

    Căn cứ Luật Bảo hiểm xã hội 2014; Nghị quyết 93/2015/QH13; Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì có quy định Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

    Người lao động mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    - Đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng chưa đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội để được hưởng lương hưu hàng tháng và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

    - Ra nước ngoài để định cư;

    - Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

    - Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí.

    - Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội.

    Hồ sơ đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

    - Sổ bảo hiểm xã hội.

    - Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động.

    - Chứng minh nhân dân;

    - Sổ hộ khẩu (nếu làm thủ tục nơi thường trú), hoặc sổ tạm trú, giấy tạm trú (nếu làm thủ tục nơi tạm trú);

    - Đối với trường hợp người ra nước ngoài để định cư phải nộp thêm bản sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

    + Hộ chiếu do nước ngoài cấp;

    + Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài;

    + Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp. 

    Đối với người đang mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế thì phải có trích sao hồ sơ bệnh án. Thẩm quyền giải quyết: Cơ quan bảo hiểm xã hội nơi người lao động đang cư trú (thường trú hoặc tạm trú). Thời hạn giải quyết: Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

     

    Cập nhật bởi danluan123 ngày 29/12/2020 05:41:00 CH
     
    Báo quản trị |