DanLuat 2015

Nghỉ việc như vậy là đúng hay sai?

Chủ đề   RSS   
  • #479851 26/12/2017

    Nghỉ việc như vậy là đúng hay sai?

    chào ad. Hiện e là nhân viên bảo trì điện nước tại bệnh viện X dưới dạng hợp đồng 68 từ năm 2014. Nay e được thông báo nghỉ việc theo dạng tinh giảm biên chế do dôi dư vào 30/12/2018 theo chính sách thôi việc ngay vậy cho e hỏi

    1: e có con nhỏ sinh ngày 17/3/2016, đến lúc nghỉ việc chưa đủ 36 tháng vậy cho hỏi e có phải thuộc trường hợp xét giảm biên chế k

    2: cơ quan e chỉ có 2 nhân viên bảo trì điện nước, nay e nghĩ thì chỉ có 1 người làm như vậy có thể xét là do dôi dư k ah. ( cơ quan e chỉ tiêu là 70 giường bệnh).

    3: Nay giám đốc bảo e phải viết đơn xin nghỉ việc thì mới được hưởng trợ cấp, cho e hỏi như vậy đúng hay sai, nếu e không viết thì có phải là chống đối k ah

     Em xin cảm ơn và mong được nhận phản hồi sớm

     
    1562 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479869   26/12/2017

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (415)
    Số điểm: 3535
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 131 lần
    Moderator

    Chào bạn! Tôi xin cung cấp thông tin về vấn đề này để bạn có thể tham khảo như sau:

    Trường hợp của bạn thuộc đối tượng tinh giảm biên chế quy định tại Nghị định 108/2014/NĐ-CP

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    3. Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động không xác định thời hạn quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp và theo các quy định khác của pháp luật.

    Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi nên sẽ thuộc trường hợp chưa xem xét tinh giảm biên chế được quy định tại điều 7 nghị định trên

    Điều 7. Các trường hợp chưa xem xét tinh giản biên chế

    1. Những người đang trong thời gian ốm đau có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền.

    2. Cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đang trong thời gian mang thai, nghỉ thai sản, đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

    3. Những người đang trong thời gian xem xét kỷ luật hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Bạn xem bạn có thuộc trường hợp tinh giảm biên chế hay không tại điều 6

    Điều 6. Các trường hợp tinh giản biên chế

    2. Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động không xác định thời hạn trong các cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp công lập chưa được giao quyền tự chủ hoàn toàn về thực hiện nhiệm vụ, tài chính, tổ chức bộ máy, nhân sự (sau đây gọi là đơn vị sự nghiệp công lập chưa được giao quyền tự chủ) dôi dư do sắp xếp lại tổ chức theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền hoặc do đơn vị sự nghiệp công lập sắp xếp lại tổ chức bộ máy, nhân sự để thực hiện chế độ tự chủ, tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ, tài chính, tổ chức bộ máy và nhân sự.

    Bạn cũng nên đọc Nghị định 108/2014/NĐ-CP về trình tự thủ tục giải quyết tinh giảm biên chế để xem cơ quan tinh giảm trường hợp bạn có đúng quy trình hay không để bảo vệ quyền lợi của mình nhé.

    Và sau khi tinh giảm biên chế bạn sẽ được hưởng các khoản trợ cấp sau, ngoài BHXH:

    Điều 10. Chính sách thôi việc

    1. Chính sách thôi việc ngay

    Những người thuộc đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này có tuổi đời dưới 53 tuổi đối với nam, dưới 48 tuổi đối với nữ và không đủ điều kiện để hưởng chính sách về hưu trước tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định này hoặc có tuổi đời dưới 58 tuổi đối với nam, dưới 53 tuổi đối với nữ và không đủ điều kiện để hưởng chính sách về hưu trước tuổi theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định này, nếu thôi việc ngay thì được hưởng các khoản trợ cấp sau:

    a) Được trợ cấp 03 tháng tiền lương hiện hưởng để tìm việc làm;

    b) Được trợ cấp 1,5 tháng tiền lương cho mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội.

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
  • #479913   26/12/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Câu hỏi thứ 2 của bạn thì không ai trả lời được, chỉ có cơ quan bạn mới xác định được là thừa hay đủ nhân lực cho việc này.

    Câu hỏi thứ 3: bạn không tự mình muốn nghỉ việc thì không phải viết đơn gì cả. Đây là việc cơ quan thực hiện tinh giản biên chế đối với bạn, nên bạn vẫn được đầy đủ quyền lợi về trợ cấp thôi việc theo quy định tại Nghị định 108. Nếu bạn viết đơn, sẽ chuyển sang dạng bạn tự xin nghỉ việc, và như vậy bạn chỉ được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định của luật lao động là mỗi năm làm việc được nửa tháng lương thôi đấy.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    maucuamua (26/12/2017)
  • #480147   28/12/2017

    cảm ơn ad ah.

     
    Báo quản trị |  
  • #480173   28/12/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4692 lần
    SMod

    1. Bạn cần cảm ơn các thành viên đã trả lời. Họ không phải là "ad", cho nên cảm ơn "ad" là sai địa chỉ 

    2. Cảm ơn bằng hành động cụ thể đi bạn. Có nút ghi chữ "Cảm ơn" đó

    onlylove0707 viết:

    cảm ơn ad ah.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    onlylove0707 (24/01/2018)
  • #480360   29/12/2017

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 1629
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 45 lần


    Theo quy định của Bộ luật lao động 2012, Lao động nữ đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi thì không thuộc đối tượng bị sa thải cũng như tinh giảm lao động dôi dư. 

    Trường hơp của bạn, không nên viết đơn xin nghỉ việc vì như vậy sẽ có cơ sở để người sự dụng cho bạn nghỉ. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Giaphat.lawF vì bài viết hữu ích
    onlylove0707 (24/01/2018)
  • #483199   24/01/2018

    chào luật sư. cho e hỏi

    1. tôi đang làm việc tại tổ kiểm soát nhiểm khuẩn bệnh viện lao và bệnh phổi gia lai.tại sao khoa kiểm soát nhiểm khuẩn của các bệnh viện lao ở tỉnh khác được hưởng 70% đặc thù mà giá lại không được hưởng,Cho hỏi như vậy cơ quan tôi làm đúnghay sai

    2. nhân viên nhà rác tại bệnh viện thì được hưởng bao nhiêu phần trăm đặc thù.vì nhân viên của chúng tôi chỉ được hưởng 40%

    xin cảm ơn

     

    Cập nhật bởi onlylove0707 ngày 24/01/2018 04:05:26 CH hỏi chưa rõ
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-