NGHỈ VIỆC NGANG CÓ NHẬN SỔ BHXH ĐƯỢC KHÔNG?

Chủ đề   RSS   
  • #367605 14/01/2015

    bangtam315

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    NGHỈ VIỆC NGANG CÓ NHẬN SỔ BHXH ĐƯỢC KHÔNG?

    Em đi làm ở cty PONYUEN , vì lý do gia đình em xin nghỉ mà công ty không giải quyết nên em nghỉ ngang. đến nay gần 3 tháng e đến xin rút sổ BH ma không được, người trả sổ nói e phải vào trong chỗ làm xin đơn thôi việc vì trong đó chưa chốt lương là em đã nghỉ. khi e vào chỗ làm xin đơn thì họ bảo vì em không trả thẻ nhân viên nên không giải quyết . mà thẻ em đã làm mất rồi . vậy giờ em phải làm sao rút được sổ bh xin hướng dẫn giúp em vì em không xin đi làm cty khác được vì không có sổ BH? 

    EM XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN!

     
    13745 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #367773   15/01/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này bạn có thể làm đơn yêu cầu công ty trả lại sổ bảo hiểm cho bạn theo đúng quy định của  pháp luật.

    Theo quy định tại Điều 47, bộ luật lao động thì người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động: 3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

    Mặc dù bạn nghỉ việc không đúng quy định nhưng pháp luật cũng không có quy định nào cho phép công ty giữ lại sổ bảo hiểm của bạn khi bạn chấm dứt hợp đồng trái pháp luật.

    Vì vậy, khi có đơn yêu cầu của bạn công ty phải chốt sổ và trả lại sổ bảo hiểm cho bạn, tuy nhiên vì bạn đã làm mất thẻ nhân viên của công ty nên bạn cũng cần trình bày rõ lý do với công ty. Bên cạnh đó vì bạn đã nghỉ việc trái pháp luật nên nếu bạn gây thiệt hại cho công ty thì có thể bạn sẽ phải bồi thường số tiền đó.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com