Nghỉ việc ngang có được thanh toán tiền lương hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #387969 15/06/2015

    Lengoc3748

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ việc ngang có được thanh toán tiền lương hay không?

    Xin chào luật sư, tôi có một vấn đề cần thắc mắc như sau:

    Tôi xin làm công nhân may  ( chưa có tay nghề) cho một công ty Trung Quốc tại Khu chế xuất Linh Trung ( thành phố Hồ Chí Minh), hợp đồng thử việc từ ngày 14/4/2015 đến ngày 13/5/2015, và đã ký hợp đồng chính thức từ ngày 14/5/2015, thời hạn hợp đồng 1 năm.

    Ngày 27/5/2015 do hoàn cảnh gia đình khó khăn nên tôi xin được nghỉ việc và đã được chấp thuận (ngày 29/6/2015 bàn giao). 

    Ngày 5/6/2015 do có chuyện đột xuất tại gia đình, tôi nghỉ việc mà không báo trước, mặc dù có gọi điện cho tổ trưởng, nhưng không thể liên lạc được, tôi có nhờ một chị làm cùng thông báo. Nhưng đến ngày 10/6/2015, tôi được chị làm cùng báo là công ty đã gạch tên, và không thanh toán lương tháng 5 cho tôi ( công ty tôi thanh toán lương ngày 12 hàng tháng).

    Vậy tôi mong Luật sư tư vấn giúp trong trường hợp của tôi nghỉ ngang không thông báo có được nhận lương hay không và tôi có thể làm đơn xin được tiếp tục đi làm đến ngày 29/6/2015 hay không?

    Xin cảm ơn!

     
    11973 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #388092   16/06/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10143)
    Số điểm: 57728
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4050 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn nghỉ ngang có nghĩa là nghỉ mà không chấp hành thời gian báo trước theo quy định của pháp luật nên gọi là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật.

    Bộ luật lao động hiện hành có quy định:

    Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    Như vậy, bạn phải bồi thường 1/2 tháng lương theo hợp đồng lao động và tiền lương do vi phạm thời gian báo trước tính từ ngày 5/6 đến ngày 28/6. Việc thực giện theo nguyên tắc cấn trừ lương tháng 5 nếu còn dư thì bạn sẽ lĩnh mà thiếu thì phải bù thêm vào cho đủ để lấy sổ BHXH. 

    Như vậy nhớ rằng có đơn phương chấm dứt thì không nên nghỉ ngang như thế.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #388143   16/06/2015

    Thưa luật sư: Theo khoản 3Điều 126. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải:

    Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng. 

    Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

    -> trong trường hợp này, chị công nhân không chứng minh được lý do chính đáng nên doanh nghiệp áp dụng hình thức sử lý kỷ luật là sa thải. Tuy nhiên chị không gây thiệt hại gì nên sẽ không phải bồi thường và vẫn nhận lại được tiền công đã làm.

    Không biết tôi giải thích như vậy có thỏa đáng không? Kính mong luật sư tư vấn thêm.

     
    Báo quản trị |  
  • #388273   17/06/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10143)
    Số điểm: 57728
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4050 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn giải thích như vậy là hoàn toàn thỏa đáng và luật sư khômg cần bổ sung gì thêm nữa.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com