Nghỉ việc không báo trước có được công ty trả lại bằng đại học không?

Chủ đề   RSS   
  • #541486 19/03/2020

    thuthuy19994

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Nghỉ việc không báo trước có được công ty trả lại bằng đại học không?

    Chào Luật Sư.

    Hiện tại bản thân đang gặp vấn đề trong công việc liên quan đến vấn đề nghĩ việc nhờ Luật sư giúp đỡ. Hiện tại bản thân đang bị công ty nơi đang làm việc giam bằng đại học. Nhưng bản thân muốn nghĩ việc thì cần phải thông báo trước hai tháng. Nên bản thân muốn nộp đơn sau đó nghĩ luôn không muốn đợi tới hai tháng. Vậy thì công ty có trả bằng đại học cho tôi không.

    Kính mong được Luật sư giúp đỡ.

    Trân Trọng.

    Chúc luật sư buổi tối vui vẻ.

     
    683 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuthuy19994 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #541493   20/03/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9716)
    Số điểm: 54953
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3478 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Đối với người lao động thì có hai cách để thực hiện nghỉ việc đúng quy định:

    1/ Thỏa thuận nghỉ việc: Bạn làm đơn xin nghỉ việc và gởi cho người sử dụng lao động. Trong đơn bạn trình bày lý do xin nghỉ, thời gian xin nghỉ để người sử dụng lao động xem xét và thỏa thuận cho bạn nghỉ. Việc nghỉ theo thỏa thuận cho có thể nếu công ty đồng ý cho bạn nghỉ và công ty sẽ thỏa thuận thời gian khi nào thì bạn có thể chấm dứt.

    2/ Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động: Việc đơn phương chấm dứt này xuất phát từ ý chí của bạn mà không cần sự đồng ý của công ty. Tuy nhiên, lý do đơn phương chấm dứt phải đúng và bạn phải tuân thủ thời gian báo trước theo đúng quy định tại điều 37 Bộ luật lao động.

    3/ Tại khoản 1 Điều 20 Bộ lao động động có quy định: Người sử dụng lao động không được thu giữ bản chính giấy tờ tùy thân, bằng cấp, chứng chỉ của người lao động.

    Căn cứ vào quy định này, bạn có quyền yêu cầu công ty phải rả lại bằng cấp bản chính cho bạn ngay mà không cần phải chờ cho đến khi nghỉ việc.

    Chúc bạn thành công!

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/03/2020) thuthuy19994 (20/03/2020)
  • #541505   20/03/2020

    thuthuy19994
    thuthuy19994

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào Luật sư

    Tôi rất vui khi được nhận được sự giúp đỡ từ Luật sư. 

    Trân trọng.

    Chúc Luật sư một ngày tốt lành

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com