DanLuat 2015

nghỉ việc khi nghỉ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #326718 05/06/2014

    ln.07.04.2010

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    nghỉ việc khi nghỉ thai sản

    Tôi có thai va xin nghỉ dưỡngn thai trước 2 tháng. Thời gian bắt đầu ngqhir của tôi la 1.12.2013 va ngqyf trở lại đi lam là 2.6.2014. Ngày sinh con là 27.1.1014. Trong thời gian nghỉ thai sản do điều2 kiện chuyển công tác về quê luôn nên tôi muốn nghỉ việc luôn. Tôi đã xin được công việc mới và họ yêu cầu phải có quyết định nghỉ việc ở ơ quan cũ. Tôi đã liên hệ với cơ quan nhưng họ trả lời đến 27.7.2014 tôi mới chính thức được nghỉ. Vậy có cách nào giúp tôi được không thưa luật sư? Tôi xin cảm ơn.
    Cập nhật bởi ln.07.04.2010 ngày 06/06/2014 09:18:49 AM
     
    1893 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326925   06/06/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Theo quy định pháp luật thì bạn phải báo trước 45 ngày nếu là HĐ không xác định thời hạn. Bạn xem có báo đủ 45 ngày không.

    Dù sao thì bạn có yêu cầu gì thì hãy nói với cty cũ để họ giúp làm giấy sớm hơn, hoặc bạn nói với cty mới để họ chấp nhận giấy nghỉ việc nộp trễ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ln.07.04.2010 (07/06/2014)
  • #327023   07/06/2014

    ln.07.04.2010
    ln.07.04.2010

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    re

    Cảm ơn anh. Tuy nhiên theo cơ quan bảo hiểm thì thời gian nghỉ sinh sẽ tính theo giấy khai sinh. Vi thế cơ quan cũ căn cứ vaod đó để làm quyết định nghỉ viêc muộn. Tôi muốn hỏi có cách nào để lấy được quyết định nghỉ việc sớm nhất không, thưa anh? Hợp đồng của tôi chỉ phải báo trước 30 ngày. Còn ở cơ quan mới thì cần phải nộp sớm. Tôi mong các anh giúp tôi có phương án nào để cty cũ hỗ trợ tôi làm quyết định nghỉ việc sớm
     
    Báo quản trị |  
  • #327042   07/06/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, thời gian nghỉ thai sản được tính từ khi bạn nghỉ để sinh con, chứ không phải từ ngày sinh con. Do vậy nếu chiếu theo quy định nghỉ 6 tháng thì thời gian nghỉ thai sản của bạn từ 1/12/2013 - 1/6/2014.

    Bạn lấy ý này để nói chuyện với cty

    Điều 157. Nghỉ thai sản

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ln.07.04.2010 (07/06/2014)

0 Thành viên đang online
-