DanLuat 2015

Nghỉ việc khi không có hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #119071 21/07/2011

    trungmoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ việc khi không có hợp đồng lao động

    Tôi là lao động có trình độ kỹ sư, đã làm việc cho công ty hiện tại được gần 4 tháng nhưng vẫn chưa được ký hợp đồng lao động.
    Trước khi nhận việc tôi có ký vào Thư mời làm việc (offer letter). Trong đó có ghi rõ thời gian thử việc là 2 tháng, thời gian đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động là sau 30 ngày làm việc.
    Nay nếu tôi muốn nghỉ việc thì có cần phải tuân thủ thời hạn 30 ngày làm việc không?

    Nhờ các anh chị tư vấn giúp.
    Xin chân thành cảm ơn.

     
    4301 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #119210   21/07/2011

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 100
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 5291
    Cảm ơn: 148
    Được cảm ơn 315 lần


    Chào bạn:

    Điều 32 Bộ luật lao động quy định: "Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc như đã thỏa thuận".

    Tại khoản 4 điều 7 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 9/5/2003 của Chính phủ  có quy định: " Hết thời gian thử việc người sử dụng lao động thông báo kết quả làm thử cho người lao động. Nếu đạt yêu cầu 2 bên phải tiến hành ký kết hợp đồng lao động hoặc người lao động không được thông báo mà vẫn tiếp tục làm việc thì người đó đương nhiên được làm việc chính thức".

    Đối với trường hợp của bạn sau khi hợp đồng thử việc kết thúc (2 tháng) thì đương nhiên được làm việc chính thức tại công ty. Nay bạn muốn nghỉ việc thì phải tuân thủ thời gian báo trước là 30 ngày làm việc.

    Thân.

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn baocongdoan vì bài viết hữu ích
    trungmoi (22/07/2011)

0 Thành viên đang online
-