DanLuat 2015

Nghỉ việc khi không có hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #368050 18/01/2015

    funny1310

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ việc khi không có hợp đồng lao động

    Chào mọi người,

    Em có thắc mắc về thời gian thông báo trước khi nghỉ việc khi không có hợp đồng lao động.

    Em hiện đang công tác tại một công ty tư nhân, em vào thử việc 3 tháng từ 24/2/2014.
    Sau 3 tháng thử việc, công ty không ký hợp đồng lao động với em. Công ty cũng không đóng bảo hiểm xã hội hay bảo hiểm y tế cho em.

    Nay em muốn xin nghỉ việc bắt đầu từ 1/4/2015 thì phải nộp đơn xin nghỉ trước bao nhiêu ngày?

    Mong nhận được sự tư vấn từ mọi người.

     
    2080 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368132   19/01/2015

    luatsutraloi2
    luatsutraloi2
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2014
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 680
    Cảm ơn: 95
    Được cảm ơn 16 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn, tôi xin được tư vấn như sau:

    Căn cứ  từ Điều 29 của Bộ Luật lao động 2012 quy định về kết thúc thời gian thử việc được quy định như sau:

    " Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận".

    Bạn đã thử việc được 3 tháng nhưng công ty không kí kết hợp đồng, theo Luật thì Công ty sẽ phải kí kết hợp đồng với bạn nếu bạn đã thử việc đạt yêu cầu. Tuy nhiên, "công ty không ký hợp đồng lao động với bạn. Công ty cũng không đóng bảo hiểm xã hội hay bảo hiểm y tế cho bạn".

    Do đó, nếu bạn muốn xin nghỉ việc thì có thể hủy bỏ thỏa thuận thử việc mà không cần báo trước với Công ty của bạn và không phải chịu bồi thường hay thiệt hại nào.

    Hy vọng những thông tin này sẽ giúp ích được cho bạn.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-