Nghỉ việc khi hợp đồng hết hạn có cần báo trước?

Chủ đề   RSS   
  • #531564 28/10/2019

    DuTiepKhac
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (535)
    Số điểm: 12834
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 145 lần


    Nghỉ việc khi hợp đồng hết hạn có cần báo trước?

    Chị Hồng Vy (TP.HCM) thắc mắc: Tôi ký hợp đồng lao động có thời hạn 01 năm với công ty. Tháng 11/2019 là hết hạn theo hợp đồng nhưng tôi không có ý định tiếp tục làm việc ở công ty nữa. Trường hợp này, tôi nghỉ việc thì có cần thông báo trước với công ty không?

    Về vấn đề này, theo Điều 36 Bộ luật Lao động 2012 quy định các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

    - Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

    - Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

    - Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

    - Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

    - Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

    - Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

    - Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

    - Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.

    - Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.

    - Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhập, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã.

    Bên cạnh đó, khoản 1 Điều 47 Bộ luật Lao động 2012 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động như sau:  Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

    Trách nhiệm thông báo thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động thuộc về người sử dụng lao động.

    Như vậy, khi hợp đồng lao động hết hạn, người lao động nếu muốn nghỉ việc thì không phải báo trước cho người sử dụng lao động.

    Cập nhật bởi DuTiepKhac ngày 28/10/2019 04:45:26 CH
     
    661 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DuTiepKhac vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận