DanLuat 2015

Nghỉ việc gấp có được thanh toán lương hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #479306 21/12/2017

    Nghỉ việc gấp có được thanh toán lương hay không?

    Hi các Anh/Chị

    Mình đang gặp phải một vấn đề về thanh toán tiền lương với chủ Doanh nghiệp.
    Chuyện là mình đã làm việc tại một công ty A từ tháng 8/2017 đến tháng 11/2017. Do một số lý do các nhân về sức khỏe, mình phải nghỉ việc gấp. Trước khi nghỉ việc mình có bàn giao công việc,ký nhận biên bản bàn giao cho Trưởng phòng, trình đơn xin nghỉ. Nhưng khi đã nghỉ việc đến giờ mình vẫn chưa nhận được lương tháng 11 dù quy định công ty trả lương vào 05 tây hàng tháng. Mình có thắc mắc về lương nhưng Công ty trả lời do nghỉ việc không báo trước 30 ngày nên không thanh toán lương cho mình.

    Vayah mình có được nhận lương tháng còn lại hay không? Kính mong các tiền bối tư vấn giúp em.
    Xin cảm ơn!

     
    1121 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479320   21/12/2017

    duyvo211294@gmail.com viết:

    Hi các Anh/Chị

    Mình đang gặp phải một vấn đề về thanh toán tiền lương với chủ Doanh nghiệp.
    Chuyện là mình đã làm việc tại một công ty A từ tháng 8/2017 đến tháng 11/2017. Do một số lý do các nhân về sức khỏe, mình phải nghỉ việc gấp. Trước khi nghỉ việc mình có bàn giao công việc,ký nhận biên bản bàn giao cho Trưởng phòng, trình đơn xin nghỉ. Nhưng khi đã nghỉ việc đến giờ mình vẫn chưa nhận được lương tháng 11 dù quy định công ty trả lương vào 05 tây hàng tháng. Mình có thắc mắc về lương nhưng Công ty trả lời do nghỉ việc không báo trước 30 ngày nên không thanh toán lương cho mình.

    Vayah mình có được nhận lương tháng còn lại hay không? Kính mong các tiền bối tư vấn giúp em.
    Xin cảm ơn!

    Chào bạn,

    Để có thể tư vấn giúp bạn, bạn vui lòng cung cấp thêm 1 số thông tin sau:

    • Bạn ký với cty Hợp đồng lao động có thời hạn bao lâu.
    • Từ thời điểm xin nghỉ việc đến khi bạn chính thức nghỉ là mấy ngày.
    • Cty có đồng ý cho bạn nghĩ không.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #479321   21/12/2017

    thambui94
    thambui94
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2017
    Tổng số bài viết (252)
    Số điểm: 2805
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 29 lần


    Chào bạn, về vấn đề của bạn mình có thông tin như sau:

    Căn cứ theo Điều 43 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

    "Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước."

    Bạn nghỉ việc gấp không tuân thủ thời hạn báo trước cho nên bạn sẽ phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương trong những ngày không báo trước.

    Trước khi nghỉ việc bạn có bàn giao công việc, ký nhận biên bản bàn giao cho Trưởng phòng, trình đơn xin nghỉ tức là công ty đã ghi nhận việc hoàn trả của bạn, tại thời điểm bàn giao không phát sinh tranh chấp cho nên công ty phải có nghĩa vụ thanh toán tiền lương sau khi trừ đi khoản bồi thường do không báo trước cho bạn của bạn.

    Trường hợp công ty không trả lương và bạn đang còn giữ biên bản bàn giao, để bảo vệ quyền lợi của mình thì bạn của bạn có thể yêu cầu công đoàn công ty giải quyết hoặc gửi đơn đến Phòng lao động thương binh xã hội hoặc Tòa án nhân dân cấp huyện nơi công ty đặt trụ sở chính để yêu cầu giải quyết.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-