DanLuat 2015

Nghỉ việc đúng luật nhưng cty không ký quyết định

Chủ đề   RSS   
  • #414056 21/01/2016

    thephuong.nguyen

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ việc đúng luật nhưng cty không ký quyết định

    Chào luật sư 

    Tôi có hợp đồng lao động 3 năm , và làm đơn xin nghỉ việc trước 30 ngày ,hiện tại cty không ký quyết định nghỉ việc và không trả sổ bảo hiểm tôi phảo làm sao ?

     

     
    1734 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #414321   23/01/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Bạn muốn nghỉ việc thì ngoài việc báo trước 30 ngày thì còn phải có lý do chính đáng nữa. Nếu lý do không chính đáng thì công ty có quyền không đồng ý cho bạn nghỉ

    Lý do chính đáng được quy định trong luật lao động như sau. Trường hợp của bạn là trường hợp nào ?

    Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-