Nghi việc cua nhan vien partime

Chủ đề   RSS   
  • #316836 05/04/2014

    thithoa19

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghi việc cua nhan vien partime

    Chào luật sư! Em la nhân viên parttime tại 1 trung tâm ngoại ngư. Em có nộp đơn xin nghi việc trước 1 tuần va đã bàn giao các công việc. Nhưng Công ty thông báo rằng sẽ tru 30% lương. Trong khi, em không ký kết 1 hợp đồng lao động nào và chi la nhân viên bán thời gian. Công ty có giải thích la căn cứ vào thỏa ước lao động và bảo rằng thỏa ước này k phải la 1 văn bản ma chi la thỏa thuận bằng miệng thôi. Vậy trong trường hợp này ai đúng ah? Em có nhận được toàn bộ số lương k ah? Mong luật sư trả lời sớm. Em xin cảm ơn!
     
    5260 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321473   05/05/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1209 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Điều 16 BLLĐ (Bộ luật Lao động) quy định như sau:

    Điều 16. Hình thức hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói. 

    Như vậy, nếu công việc của bạn vượt quá 03 tháng thì có nghĩa các bên vi phạm quy định (phải ký kết hợp đồng bằng văn bản).

    - Thỏa ước lao động phải là văn bản, được ban hành sau khi thực hiện xong các thủ tục pháp luật lao động quy định và có hiệu lực từ ngày ghi trong thỏa ước hoặc nếu không ghi thì là ngày các bên ký kết (Điều 76 BLLĐ). Vì vậy, thỏa ước "miệng" bạn đã nêu là không có giá trị áp dụng.

    - Trên cơ sở chỉ những thông tin bạn nêu thì không thấy nội dung nào đề cập đến việc trung tâm ngoại ngữ được trừ 30% lương của bạn nếu bạn đã thực hiện thông báo nghỉ việc theo đúng quy định và phù hợp với thời hạn của giao kết về lao động giữa bạn với trung tâm. Do đó trong trường hợp này, bạn có quyền nhận được toàn bộ tiền lương cho thời gian đã lao động của mình.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com