Nghỉ việc có báo trước khi thử việc có được nhận lương

Chủ đề   RSS   
  • #479414 22/12/2017

    phuongdo2204

    Male
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ việc có báo trước khi thử việc có được nhận lương

    Xin chào luật sư ạ. Con xin hỏi 1 vấn đề này à. Con là GVMN xin vô trường mần non tư thục dạy, trường thử việc 3 tháng chỉ thõa thuận bằng miệng và không có hợp đồng, con làm được 3 tháng, cụ thể là bắc đầu đi làm từ ngày 1/8 giờ đến hết ngày 1/10. Trước đó có thõa thuận rằng mún xin nghĩ việc phải làm đơn trước 1th, nhưng do sức khỏe mẹ con k tốt con đã làm đơn trước 10 (21/9) ngày để xin nghĩ về chăm sóc mẹ, nhưng nhà trường k giải quyết cho con, và đến ngày 5/11 nhà trường k trả lương con ở tháng 10 giam 1th lương của con và nói sẽ thanh toán khi con nghĩ việc tức ngày 21/11 mới phát lương tức giam con gần 2th. Vậy nhà trường có đúng không ạ? Và sai chỗ nào? Nếu nhà trường sai con nên khiếu nại ở đâu ạ? Con xin chân thành cảm ơn.

     
    1793 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479433   22/12/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1306)
    Số điểm: 7549
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 795 lần
    Lawyer

    Bạn có trình bày bạn với trường mần non tư thục thử việc 3 tháng chỉ thỏa thuận bằng miệng và không có hợp đồng, trong đó cam kết bạn sẽ làm việc cho công ty 02 tháng, sau 2 tháng công ty sẽ ký hợp đồng chính thức. Điều này có nghĩa là thời gian 2 tháng đầu của bạn được xác định là thời gian thử việc của bạn theo quy định tại Điều 26 Bộ luật lao động 2012.

    Bên cạnh đó, theo khoản 2, Điều 29 Bộ luật lao động 2012 về kết thúc thời gian thử việc. Theo đó, trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận. 

    Theo Khoản 2 Điều 47 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động, cụ thể là:

    "Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày".

    Như vậy, khi chấm dứt hợp đồng nhà trường có trách nhiệm trong vòng 30 ngày kể từ ngày chấm đứt hợp đồng phải thanh toán tiền lương đầy đủ cho bạn, việc hẹn sẽ trả lương vào ngày 21/11 là không đúng quy định pháp luật.

    Trong trường hợp này, nếu bạn không được thanh toán tiền lương thì bạn có thể khiếu nại lên ban lãnh đạo nhà trường, nếu nhà trường vẫn không trả lương cho bạn thì bạn có thể gửi đơn lên phòng lao động thương binh và xã hội để hòa giải, nếu hòa giải không thành thì bạn có thể gửi đơn ra tới Tòa Án để đòi lại quyền lợi của mình. . Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại theo số 19006280 để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/