Nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #33299 26/08/2008

    xeda8888

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ việc

    Nghỉ việc sau 10 ngày làm việc thì có được hưởng các chế độ gì không?
    Tôi được nhận về công tác tại một công ty liên doanh với vị trí khá cao. Tuy nhiên do xảy ra bất đồng với giám đốc nên đã nghỉ việc sau 10 ngày làm việc. Tôi muốn hỏi tôi có quyền được nhận tiền lương cho 10 ngày làm việc không. Nếu giám đốc cho tôi nghỉ việc mà không trả lương cho tôi thì có đúng pháp luật không. Xin giải thích dùm tôi. Xin cám ơn!
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 16/03/2010 04:17:40 AM
     
    63866 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

12 Trang «<3456789>»
Thảo luận
  • #34855   16/02/2009

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 75
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 36 lần


    Trường hợp thôi việc của bạn được quy định tại Nghị định 116/2003/NĐ-CP (chú ý Điều 41). Việc bạn đang đi học NN do tài trợ của cá nhân nên nhà trường buộc thôi việc theo quy định tại Nghị định số 54/2005/NĐ-CP. Bạn xem kỹ 02 Nghị định này và tự đối chiếu với trường hợp của bản thân.
     
    Báo quản trị |  
  • #35047   04/03/2009

    minh31182
    minh31182

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giáo viên mầm non thôi viêc đúng luật, phải đền hợp đồng lao động va không được lãnh lương những ngày bàn giao

    Nhờ tư vấn giúp trường hợp sau :
    - Vợ tôi làm giáo viêcn mầm non tại trường Vàng Anh , số 1 Nguyễn Trãi Q.5
    - Hợp đồng lao động thử việc ký có thời hạn từ 3/9/2008 đến 31/5/2009, và có thêm ràng buộc là nếu vợ tôi nghỉ trước thời hạn 31/5/2009 thì phải đền hợp đồng là 3 000 000 VND.
    - Ngày 9/2/2008 vợ tôi nộp đơn xin thôi việc, vì me bị benh khong co người chăm sóc, và đã tiến hành bàn giao công việc cho người mới , va ngày 26/02/2009 Hiệu trưởng yêu vầu vợ tôi thôi không cần đi làm nữa. Và Hiệu Trưởng yêu cầu vợ tôi như sau : 
    - Phải bồi thường hợp đồng 3 000 000 VND
    - Yêu cầu vợ tôi trả lại thẻ bảo hiểm y tế
    - Không có trợ cấp thôi việc, và không trả lương trên những ngày vợ tôi lam việc tính từ ngày nộp đơn.

    Hỏi vị hiệu trưởng này làm như vậy có đúng luật hay không ? và giải pháp cho vợ tôi đòi lại quyền lợi hợp pháp là gì.

    Chân thành cảm on

     
    Báo quản trị |  
  • #35048   04/03/2009

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 75
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 36 lần


    - Trường mầm non ký HĐ thử việc có thời hạn như thế là sai kuật (Điều 32 BLLĐ) mà phải ký HĐLĐ trong đó cớ thời gian thử việc theo quy định.
    - NLĐ không phải bồi thường trong trường hợp này mà chỉ bồi thường chi phí đào tạo (nếu có)
    - Khi thôi việc phải trả lại thẻ BHYT.
    - Trường hợp này do chưa đủ 12 tráng làm việc tại đơn vị nên không được trợ cấp thôi việc.
    - Trường phải trả lương cho NLĐ đến ngày nghỉ việc.
    - Khi thấy quyền lợi của mình bị xâm phạm theo quy định bạn có quyền chọm một trong hai cách khiếu nại:
    1. Khởi kiện tại tòa án
    1. Khiếu nại lần đầu đến người ra quyết định ... (xem thêm tại Nghị định số 04/2005/NĐ-CP).
     
    Báo quản trị |  
  • #35049   18/03/2009

    Lean
    Lean

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường cho những ngày không được làm việc khi bị chấm dứt HĐLĐ trái luật

    Tôi làm việc cho một công ty nước ngoài, HĐLĐ có thời hạn 1 năm từ 01/2008 đến 01/2009.Tháng 08/2008, tôi bị đơn phương chấm dứt HĐLD trái pháp luật. Theo điều 41 Bộ Luật LĐ quy định "Trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải nhận người lao động trở lại làm việc và phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương trong những ngày người lao động không được làm việc".
    Vậy xin cho tôi hỏi "những ngày người lao động không được làm việc" được hiểu như thế nào? Có phải là khoảng thời gian còn lại của HĐ khi bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ hay khoảng thời gian từ ngày bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ đến ngày đưa ra xét xử tại Tòa Án. Nếu tính đến ngày vụ việc được giải quyết tại Tòa Án đã qua thời gian hiệu lực của HĐLĐ này thì việc bồi thường sẽ được tính như thế nào?

    Kính mong quý vị Tư vấn giúp
    Chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #35050   04/03/2009

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 75
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 36 lần


    Có nghĩa là như thế này: Lấy ví dụ cho bạn dễ hiểu:
    Vào ngày 01/01/2008 Cty đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật (HĐ có thời hạn từ 01/01/2007 đến 31/12/2009) đến ngày 28/2/2009 có quyết định của toà án hoặc của Thanh tra lao động cho rằng chấn dứt HĐ trái pháp luật thì: Kể từ ngàu 01/03/2009 NSDLĐ có trách nhiệm nhận người đó vào làm việc lại với công việc đã ký HĐLĐ và phải trả toàn bộ số lương + phụ cấp của những ngày NLĐ không làm việc (mức lương phải trả là mức lương được ghi trên HĐLĐ). Bạn rõ chưa, nếu có thắc mắc nêu tiếp chúng ta cùng thảo luận.
     
    Báo quản trị |  
  • #35051   06/03/2009

    Lean
    Lean

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh Thái đã tư vấn giúp, nhưng trong ví dụ của anh vẫn là trong thời gian còn hiệu lực của HĐ. Ý mình muốn hỏi là nếu có Quyết định của Tòa Án sau ngày HĐ hết hạn (31/12/2009), chẳng hạn là sau 2 tháng, tức đến ngày 31/02/2010, thì NSDLĐ có phải bồi thường toàn bộ cho cho NLĐ đến ngày 31/02/2010 hay không hay chỉ bồi thường đến ngày 31/12/2009?

     
    Báo quản trị |  
  • #35052   08/03/2009

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14807)
    Số điểm: 102527
    Cảm ơn: 3412
    Được cảm ơn 5269 lần
    SMod

    Nếu hợp đồng lao động của bạn có thời hạn thì hai bên chỉ có nghĩa vụ với nhau trong khoảng thời gian hợp đồng có hiệu lực, nghĩa là NSDLD chỉ phải bồi thường cho tới ngày hết hạn của hợp đồng lao động. Sau ngày đó mỗi bên hoàn toàn có thể không tiếp tục HDLD mà không hề vi phạm pháp luật.

    Lưu ý là tháng 2 chỉ có 28 hoặc 29 ngày, nên không thể có ngày 31/02/2010
     
    Báo quản trị |  
  • #35053   17/03/2009

    Lean
    Lean

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn các bạn đã tư vấn, nhưng mình vẫn còn thắc mắc là trong trường hợp HĐLĐ là HĐ xác định thời hạn thì NSDLĐ chỉ phải bồi thường đến ngày hết hạn hợp đồng. thế còn nếu HĐLĐ là HĐ không xác định thời hạn thì phải bồi thường như thế nào?
    Mình nhớ trong luật có câu này "trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng đã ký...". Như vậy nếu khi Tòa Án có quyết định sau ngày hết hạn hợp đồng 2 tháng và theo điều khoản này thì NSDLĐ phải nhận người LĐ trở lại làm việc. Vậy thì lúc này HĐLĐ này có phải trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn (dựa theo điêu 27 Luật LĐ) hay không?
    Và như vậy căn cứ vào đâu để chỉ bồi thường trong thời gian còn hiệu lực của HĐ?
     
    Báo quản trị |  
  • #35054   17/03/2009

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14807)
    Số điểm: 102527
    Cảm ơn: 3412
    Được cảm ơn 5269 lần
    SMod

    Điều 36 Luật Lao động có ghi.

    Điều 36

    Hợp đồng lao động chấm dứt trong những trường hợp sau đây:

    1- Hết hạn hợp đồng;

    2- Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng;

    3- Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng;

    4- Người lao động bị kết án tù giam hoặc bị cấm làm công việc cũ theo quyết định của Toà án;

    5- Người lao động chết; mất tích theo tuyên bố của Toà án.


    Nếu tòa án có ra quyết định buộc NSDLD nhận NLD làm việc theo hợp đồng đã ký thì tòa án cũng không thể bắt hợp đồng này đang có thời hạn chuyển thành không thời hạn được.
    Nếu hợp đồng đã ký là không xác định thời hạn thì đương nhiên NLD được nhận vào làm việc tiếp
     
    Báo quản trị |  
  • #35055   18/03/2009

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 75
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 36 lần


    Ở tòa án hành chính khi tuyên án sẽ có chi tiết cụ thể các mức độ bồi thường cụ thể phía nguyên đơn sẽ yêu cầu giá trị bồi thường, sau khi tranh luận tại tòa, Chủ tọa sẽ tổng hợp các ý kiến của Bồi thẩm đoàn và các luật sư và ra phán quyết cuối cùng. Vì tranh chấp ở đây chỉ là vấn đề bồi thường (HĐLĐ có thời hạn) nếu ngày tuyên án sau khi hết thời hạn hợp đồng NSDLĐ nếu sai chỉ trả bồi thường theo phán quyết của tòa và cũng không cần phải nhận người đó trở lại làm việc nếu không có nhu cầu (khi đã ra tòa dù thắng hay thua hai bên đều không muốn cùng hợp tác làm việc nữa)
     
    Báo quản trị |  
  • #35067   03/03/2009

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 75
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 36 lần


    NSDLĐ không chịu ban hành QĐ chấm dứt HĐLĐ

    Mình có câu hoi mong giúp đỡ:
    NLĐ làm đơn xin chấm dứt HĐLĐ nhưng NLĐ không cho thôi việc mà CQ quản lý nhà nước (thanh tra lao động) can thiệp bằng cách nào cho đúng luật.
    Cụ thể như thế này:
    Ông Nguyễn văn A là CN tại DN nhà nước, sau khi tiến hành cổ phần hóa anh ấy là Phó chủ tịch hội đồng quản trị. đến khi cổ nhần có 100% vốn của cổ độ (không còn vốn của NN nữa) Hội đồng quản trị chuyển anh tra xuống làm công nhân. Anh ấy không đồng ý ngày 02/1/2007 làm đơn xin thôi việc đồng thời tiếp tục làm đơn xin nghỉ không hưởng lương (GĐ đồng ý), trong đơn có nêu rõ ngày nghỉ không hưởng lương đến 05/2008. Sau đó anh ta nghỉ việc luôn, NLĐ không ra quyết định chấm dứt HĐLĐ. NLĐ khiếu nại đến thanh tra sở. Thanh tra sở đã hướng dẫn khiếu nại lần đầu đến NSDLĐ. nhưng từ đó đến nay NSDLĐ vẫn không giải quyết
    NLĐ đã khiếu kiện tại tòa, tòa bác đơn với lý do chưa có chấm dứt HĐLĐ
    Trường hợp này mình đang thụ lý nhưng chưa biết làm thế nào vừa đúng luật vừa hài hòa lợi ích của NLĐ, NSDLĐ. Mong thảo luận, càng cụ thể càng tốt, Cám ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #35068   03/03/2009

    hanoithu66
    hanoithu66
    Top 150
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2008
    Tổng số bài viết (528)
    Số điểm: 2620
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 52 lần


    Câu hỏi của thaisld khó quá. Tôi chưa gặp trường hợp nào như thế này cả.
    Nhưng mà câu hỏi đưa ra tôi vẫn chưa hiểu lắm, người lao động đã làm đơn xin thôi việc đồng thời tiếp tục làm đơn xin nghỉ không hưởng lương (GĐ đồng ý), Vậy giám đốc đồng ý ở đây là đồng ý  đơn xin nghỉ không hưởng lương hay đơn xin thôi việc???
    Theo quy định của Luật lao động, thì người lao động có thể đơn phương chấm dứt HĐLĐ. Chẳng chẽ người sử dụng lao động không đồng ý thì NLĐ cứ phải tiếp tục làm việc tại doanh nghiệp sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #35069   03/03/2009

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 75
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 36 lần


    Đồng ý nghỉ không hưởng lương, khi hết thời hạn nghỉ không hưởng lương NLD vẫn không đi làm, DN không xử lý KLLĐ và cũng không chấm dứt HĐLĐ mặc dù NLĐ đã có đơn đề nghị, khó quá đang đau đầu đây. Cám ơn bạn nhiều nếu có gì cử đưa ra ý kiến nhé.
     
    Báo quản trị |  
  • #35070   03/03/2009

    thuongluong306
    thuongluong306
    Top 100


    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2008
    Tổng số bài viết (644)
    Số điểm: 1670
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 36 lần


    hanoithu66 viết:

    Câu hỏi của thaisld khó quá. Tôi chưa gặp trường hợp nào như thế này cả.


    Hôm nay khi anh Thái đưa chủ đề lên, 3 lần xem đầu tiên là của tôi, nhưng nghiên cứu đi nghiên cứu lại vẫn không có câu trả lời, đành ngồi đợi những người có kinh nghiệm trong lĩnh vực này vậy. Ắt hẳn sẽ có người biết và mình hiểu biết được thêm một trường hợp giải quyết hay.
    Chúc anh Thái sớm có cách giải quyết thuận lợi.

     
    Báo quản trị |  
  • #35074   05/03/2009

    lanhle
    lanhle

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2009
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lao động tranh chấp

    Tôi nhận quyết định chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn của Giám đốc Công ty Giày An Giang với lý do: thiếu trách nhiệm, không hoàn thành nhiệm vụ, nhưng trước đó tôi không hề quy phạm điều gì, cũng không có 1 cuộc họp BCH ( tôi là Phó chủ tịch công đoàn) nào để nêu rõ tôi sai phạm.
    Trước đó tôi nghe chị quản đốc ( người quản lý tôi) báo là tôi nghỉ việc do giảm biên chế. Vậy công ty rq quyết định sai phải không?
     
    Báo quản trị |  
  • #35075   04/03/2009

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 75
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 36 lần


    Việc Cty chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn như QĐ bạn nêu là sai quy định tại khoản 2 Điều 38 BLLĐ và khoản 4 Điều 155 BLLĐ
    Nếu do giảm biên chế thì Cty phải thực hiện theo Điều 17 BLLĐ.
    - Khi thấy quyền lợi của mình bị xâm phạm theo quy định bạn có quyền chọm một trong hai cách khiếu nại:
    1. Khởi kiện tại tòa án
    1. Khiếu nại lần đầu đến người ra quyết định ... (xem thêm tại Nghị định số 04/2005/NĐ-CP).
     
    Báo quản trị |  
  • #35076   04/03/2009

    lanhle
    lanhle

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2009
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    lao dộng

    Trước đây tôi làm p.TCHC, biết cty không chi trả tiền trợ cấp thôi việc cho rất nhiều công nhân hoặc chi trả không đúng theo mức ,vì họ không hiểu luật. Nay tôi muốn đứng ra khiếu nại các vụ việc sai trái của cty được hay không?. Có người nghỉ việc từ T7/08 đến nay cũng chưa được nhận tiền thôi việc, có làm đơn khiếu nại lên Sở LĐTBXH, cty trả lời với sở là đợi cty có nguồn hàng mới trả tiền thôi việc. Cty trả lời vậy đúng chưa, vì theo tôi được biết cty phải có nguồn quỹ trả thôi việc mà?
     
    Báo quản trị |  
  • #35077   04/03/2009

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 75
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 36 lần


    Khiếu nại là quyền của từng NLĐ khi thấy hành vi vi phạm đến quyền và lợi ích hợp pháp của mình. nếu Tố các mới nêu lên các hành vi vi phạm của người vi phạm và phải có bằng chứng cụ thể.
    Theo quy định tại điều 17 BLLĐ cty phải trích lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm để chi trả chế độ cho người lao động. Theo mình nghỉ Cty không bao giờ có VB trả lời CQ quản lý NN như thế, nếu có CQ quản lý NN chẵn lẽ lại bất lực. Vì khi thanh tra, kiểm tra đều có kết luận, kiến nghị. Nếu đơn vị nào làm sai Luật phải lập biên bản vi phạm hành chính, ra QĐ xử phạt đồng thời đề nghị Ngâng hàng thực hiện việc trích chuyển tiền nếu cty không thực hiện. An Giang đâu phải là tỉnh có nhiều DN đến nỗi CQ quản lý NN không có thời gian làm việc này.
     
    Báo quản trị |  
  • #35078   05/03/2009

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Ông Sở LD làm thiếu trách nhiệm quá. Đúng ra, phải hướng dẫn người lao động khởi kiện ra tòa chứ nhỉ.

    Những vụ việc kiểu này không cần khiếu nại, cứ đâm thẳng đơn ra tòa là xong.

    LS. Nguyễn Bình An
    0902 255 896

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #35180   21/03/2009

    hoangminh82bk
    hoangminh82bk

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt HĐLĐ có trái pháp luật không?

    Kính Chào Luật Sư,
    Luật sư cho tôi hỏi vấn để như sau :
    Tôi vào làm việc ở công ty (Văn Phòng Đại Diện của nước ngoài )từ ngày 8-10-2008 và công ty yêu cầu thử việc 2 tháng với mức lương thử việc là 350USD va sau thời gian thử việc tôi đã lãnh mức lương chính thức là 400usd nhưng sau thoi gian thử vịêc công ty vẫn chưa ký hợp đồng lao động với tôi và tôi cũng đã nhắc công ty nhiều lần nhưng đến nay công ty vẫn chưa ký hợp đồng lao động và cũng không mua bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế cho tôi xin hỏi luật sư như vậy có phải công đã vi phạm luật lao động hay không ?và có phải theo luật lao động là tôi đã có hợp đồng vô thời hạn với công ty hay không .Hiện nay do tình hình kinh tế khủng hoảng công ty giảm biên chế và tôi có trong số đó,vào ngày 4-2-2009 công ty hợp và báo cho tôi biết và cho tôi thời gian đến ngày 28-2-2009 có thể nghĩ việc để tìm công việc khác và hiện nay tôi vẫn chưa có việc làm.Như vậy luật sư cho tôi hỏi:
      1. Công ty cho tôi thôi việc như vậy là có đúng pháp luật   hay không và nếu đúng thì như vậy công ty có vi phạm thời   gian báo trước đối với tôi hay không vì theo hơp đồng vô thời hạn thì thời gian báo trước phải là 45 ngày?

      2. Công ty có chi trả lại tiền những tháng không đóng bảo hiểm xã hội cho tôi hay không?

      3.Ngoài ra tôi cò thể đòi hỏi quyền lợi những ngày mà công ty vi phạm thời gian báo trước hay không va tôi có được quyền lợi gì cho mình hay không?

    Cám ơn luật sư.
     
    Báo quản trị |