Nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #285289 09/09/2013

    nhkhiem1207

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ việc

    chào luật sư! hiện tại tôi đang công tác tại trường tiểu học đang trong thời gian hợp đồng chưa được 1 năm, nhưng do hoàn cảnh gia đình tôi muốn nghỉ việc ở cơ quan hiện tại để đến nơi khác sống! vậy thủ tục và quyền lợi của tôi được hưởng như thế nào?

    xin cảm ơn

     

     
    3702 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285393   10/09/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Bạn chỉ được hưởng trợ cấp thôi việc theo chế độ công ty , bạn chưa đủ 1 năm làm việc nên không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #285548   10/09/2013

    nickciat
    nickciat

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HoNguyenTruong70 viết:

    Bạn chỉ được hưởng trợ cấp thôi việc theo chế độ công ty , bạn chưa đủ 1 năm làm việc nên không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

     

    THanks luật sư mình cũng đang thắc mắc như thế

     
    Báo quản trị |  
  • #285656   11/09/2013

    sonnahrm
    sonnahrm

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 832
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 26 lần


    Luật sư trên đang tư vấn sai. Đề nghị luật sư xem lại Điều 48, Bộ luật lao động năm 2012.

    Theo khoản 1, điều 48, Bộ luật lao động 2012 quy định:

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc.

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo các khoản 1,2,3,5,6,7,9,10 điều 36 của bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trả một nữa tháng tiền lương.

    Còn về trợ cấp thất nghiệp thì Luật sư đừng vội kết luận chưa được hưởng trong trường hợp này. Tại vì, thời gian tham gia BHTN của NLĐ ở cơ quan trước + thời gian tham gia BHTN ở hiện tại >=12 tháng (liên tiếp trong vòng 24 tháng) thì nlđ vẫn được hưởng trợ cấp thôi việc như bình thường.

    rgds

    Niềm vui là khi được sẻ chia

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ