DanLuat 2015

Nghỉ thai sản đối với lao động hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #141508 21/10/2011

    mantiep

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ thai sản đối với lao động hợp đồng

    Kính nhờ Luật sư tư vấn nội dung sau:
    Tôi là lao động hợp đồng trong một cơ quan hành chính cấp huyện, hợp đồng được ký kết giữ tôi với Chủ tịch UBND huyện có thời hạn 01 năm, thời gian làm việc 08 giờ/ngày, được đóng BHYT, BHXH theo quy định,... và được nâng mức tiền lương (tiền công) sau 03 năm nếu tiếp tục được hợp đồng. 
    Tuy nhiên, sau 04 tháng thực hiện hợp đồng thì tôi sinh con và tôi có xin phép lãnh đạo cơ quan sử dụng để nghỉ thai sản thì được trả lời: "Tôi là lao động hợp đồng nên không có chế độ thai sản, nếu tôi nghỉ sinh 4 tháng thì cơ quan sẽ hợp đồng người khác vào làm việc trong thời gian đó và tôi không được nhận tiền lương (tiền công) trong 4 tháng nghỉ sinh".
    Vậy, trường hợp của tôi, cơ quan sử dụng lao động trả lời như vậy có đúng không? Nếu tôi nghỉ sinh thì được hưởng chế độ gì và thủ tục như thế nào?
    Xin cám ơn!
     
    4474 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #141670   21/10/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 731 lần
    Lawyer

    Nội dung sự việc của bạn, tôi trả lời như sau. Việc lãnh đạo Cơ quan bạn trả lời như vậy là không chính xác, bạn là người làm việc theo hợp đồng lao động, có ký hợp đồng lao động theo thời hạn 01 năm. Giữa bạn và Cơ quan sử dụng lao động có quan hệ lao động thuộc đối tượng điều chỉnh của Luật lao động.Theo quy định tại Điều 114 Bộ luật lao động 2003 sửa đổi 2007:

    1- Người lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con, cộng lại từ bốn đến sáu tháng do Chính phủ quy định, tuỳ theo điều kiện lao động, tính chất công việc nặng nhọc, độc hại và nơi xa xôi hẻo lánh. Nếu sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 30 ngày. Quyền lợi của người lao động nữ trong thời gian nghỉ thai sản được quy định tại Điều 141 và Điều 144 của Bộ luật này.

    2- Hết thời gian nghỉ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, người lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động. Người lao động nữ có thể đi làm việc trước khi hết thời gian nghỉ thai sản, nếu đã nghỉ ít nhất được hai tháng sau khi sinh và có giấy của thầy thuốc chứng nhận việc trở lại làm việc sớm không có hại cho sức khoẻ và phải báo cho người sử dụng lao động biết trước. Trong trường hợp này, người lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản, ngoài tiền lương của những ngày làm việc.

    Như vậy trong thời gian thai sản, nghỉ sinh, bạn vẫn được hưởng cac quyền lợi theo đúng quy định của pháp luật lao động. Chào bạn


    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    mantiep (24/10/2011)
  • #141908   22/10/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Thân chào mantiep và Luật sư!
     Trường hợp của bạn, Bạn có quyền được nghỉ thai sản, và cơ quan không có quyền chấm dứt hợp đồng lao động với bạn.

     Tuy nhiên trong 4 tháng bạn nghĩ thai sản thì bạn không được hưởng các chế độ trợ cấp  tiền lương trong thời gian này. Bởi vì điều kiện để được hưởng chế độ thai sản (nhận tiền lương, tiền công do BHXH cấp) theo quy định tại Điều 28 LBHXH năm 2006 thì bạn chưa đủ điều kiện. Trong thời gian đó, cơ quan không có nghĩa vụ trả tiền lương cho bạn.
     

    Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này#ff0000;"> phải đóng bảo hiểm xã hội từ #ff0000;">đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      Theo Nghị định 152 hướng dẫn:
      

    Điều 14. Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    1. Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

                2. Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 31, 32, 34 và khoản 1 Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội


      Nếu có gì không rõ bạn liên hệ diễn đàn nhé!
      Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    admin (23/10/2011) mantiep (24/10/2011)
  • #142129   24/10/2011

    mantiep
    mantiep

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong thời gian 4 tháng tôi nghỉ đó cơ quan có thể hợp đồng một người khác vào làm việc thay vị trí của tôi không vậy?
     
    Báo quản trị |  
  • #142150   24/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    mantiep viết:
    Trong thời gian 4 tháng tôi nghỉ đó cơ quan có thể hợp đồng một người khác vào làm việc thay vị trí của tôi không vậy?

    Chào mantiep!
    Có!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #142420   24/10/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    mantiep viết:
    Trong thời gian 4 tháng tôi nghỉ đó cơ quan có thể hợp đồng một người khác vào làm việc thay vị trí của tôi không vậy?


     Trong thời gian 4 tháng này, cơ quan chị có quyền hợp đồng với người khác làm việc thay vị trí chị. Tuy nhiên, cơ quan chị không có quyền chấm dứt hợp đồng lao động với chị như đã tư vấn.

     Chúc chị vui vẻ!
     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    mantiep (25/10/2011)

0 Thành viên đang online
-