nghỉ thai sản đến 1/5 có được áp dụng nghỉ 6 tháng?

Chủ đề   RSS   
  • #229988 29/11/2012

    thaotranga70

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nghỉ thai sản đến 1/5 có được áp dụng nghỉ 6 tháng?

    >> 1477/BHXH -CSXH: hướng dẫn chế độ thai sản theo quy định của BLLĐ 2012

    > Được nghỉ thai sản 6 tháng từ ngày 02/01/2013

    ngày dự sinh của tôi là 21/12/2012, tôi lại là nữ công an nhân dân  nên được hưởng chế độ thai sản nghỉ 5 tháng, vậy luật sư cho tôi hỏi đến ngày 1/5/2013 thì tôi có được hưởng chế độ thai sản mới, được nghỉ 6 tháng ko ạ? và căn cứ vào công văn nào để biết rõ điều đó ạ? vì tôi muốn có văn bản để cơ quan biết được, chứ không thì mọi  người nói chỉ là tin đồn! mong luật sư giúp đỡ tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    7348 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #230184   30/11/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Khi Luật lao động sửa đổi bổ sung có hiệu lực kể từ ngày 1/5/2013 thì mới áp dụng được nhe bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #230295   30/11/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5109 lần
    SMod

    Chào bạn , nếu bạn nghỉ sinh con từ 21/12/2012 thì theo quy định hiện hành bạn được nghỉ 5 tháng đến 20/05/2013. Theo quy định của luật lao động mới thì bạn sẽ được nghỉ thêm 1 tháng nữa đến 20/06/2013.

    Bạn chỉ cần trích dẫn bộ luật lao động mới năm 2012 cho cơ quan là được, quy định này đã đủ rõ không cần có công văn nào hết

    Điều 240. Hiệu lực của Bộ luật lao động

    1. Bộ luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 05 năm 2013.

    Bộ luật lao động ngày 23 tháng 6 năm 1994, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật lao động số 35/2002/QH10, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật lao động số 74/2006/QH11 và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật lao động số 84/2007/QH11 hết hiệu lực kể từ ngày Bộ luật này có hiệu lực.

    2. Kể từ ngày Bộ luật này có hiệu lực thi hành:

    a) Các hợp đồng lao động, thoả ước lao động tập thể, những thoả thuận hợp pháp khác đã giao kết và những thoả thuận có lợi hơn cho người lao động so với quy định của Bộ luật này được tiếp tục thực hiện; những thoả thuận không phù hợp với quy định của Bộ luật phải được sửa đổi, bổ sung;

    b) Quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con tại Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 được thực hiện theo quy định của Bộ luật này.

    Lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày Bộ luật này có hiệu lực, mà đến ngày 01 tháng 5 năm 2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 thì thời gian hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định của Bộ luật này.

    ......

     
    Báo quản trị |  
  • #231559   06/12/2012

    thanhphuong.mnso2
    thanhphuong.mnso2

    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hiện nay em đang mang tthai 7 tháng dự kiến sinh là ngày 16 tháng 2 năm 2013. em nghỉ thai sản từ 01-02-2013 đến hết 30-05-2013 là 4 tháng,nhưng  luật nghỉ 6 tháng lại áp dụng từ 01-05-2013,vậy em muốn hỏi là trường hợp của em có được áp dụng nghỉ 6 tháng không?

    xin cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #231926   08/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Tôi nghỉ bạn nên làm đơn xin cứu xét gởi BHXH nếu thiếu 1 tháng là đủ 6 tháng.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ