DanLuat 2015

Nghỉ thai sản bị công ty cắt đóng BHXH trước 2 tháng có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #494067 13/06/2018

    hauyenn

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/06/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ thai sản bị công ty cắt đóng BHXH trước 2 tháng có đúng không?

    Thưa luật sư!

    Cho e hỏi một chút,

    Em tham gia bảo hiểm xã hội được 3 năm do cty đóng, Tháng 10 năm 2017, e xin nghỉ cty 6 tháng để sinh e bé (nghỉ thai sản). Tới tháng 3 e viết mail xin cty cho nghỉ việc (15 tháng 4 nghỉ- xin trước 1 tháng cho đúng luật) để ở nhà chăm em bé không đi làm được. Tới hôm nay cty báo đã chốt xong sổ BHXH cho em nhưng lại chốt từ tháng 2 (trước 2 tháng thai sản- cty chỉ đóng  bh cho e 4 tháng thai sản).

    Cho e hỏi như vậy có đúng không? e bị thiệt 2 tháng bh + không lãnh dc tiền thất nghiệp vì cty đi chốt sổ chậm. Giờ em phải làm gì để cty giải quyết cho e hoặc tới cơ quan nào để giải quyết ah!

    Em cảm ơn! Rất mong hồi đáp!

     
    151 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #494242   14/06/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (489)
    Số điểm: 2772
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 89 lần
    Lawyer

    Bạn nghỉ hưởng chế độ thai sản từ tháng 10/2017, như vậy bạn sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản đến hết tháng 04/2018. Tháng 03/2018 thì báo xin nghỉ việc, thời điểm nghỉ việc thực tế là ngày 15/4/2018.

    Trong thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản mà bạn chưa chấm dứt hợp đồng lao động với công ty thì bạn vẫn được đóng bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên, bạn đã thông báo xin nghỉ việc và ngày 15/04/2018 là ngày hết thời hạn báo trước. Do đó, bạn sẽ được công ty đóng bảo hiểm xã hội cho tới hết tháng 03/2018 còn thời gian tháng 04/2018 thì không được đóng vì Căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 85, Khoản 4 Điều 86 Luật BHXH năm 2014: “người lao động đang tham gia BHXH bắt buộc mà không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì cả người sử dụng lao động và người lao động không phải đóng BHXH tháng đó.”

    Như vậy, công ty bạn chốt sổ bảo hiểm của bạn trước một tháng. Để bảo vệ quyền lợi của mình, bạn nên yêu cầu công ty giải đáp vấn đề này. Nếu thực tế công ty đã chốt nhầm sổ bảo hiểm cho bạn thì công ty có nghĩa vị phải bồi thường cho bạn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại:1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email:luatsuthanhtung@gmail.com

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại:1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email:luatsuthanhtung@gmail.com

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

0 Thành viên đang online
-