Nghỉ thai sản 4 tháng

Chủ đề   RSS   
  • #432901 08/08/2016

    Nghỉ thai sản 4 tháng

    Xin cho tôi hỏi: Tôi là giáo viên tiểu học, đóng bhxh từ năm 2009. Tôi đang mang thai con đầu lòng, dự kiến sinh vào ngày 10/2/2016. Theo luật của bhxh thì người lao động có thể nghỉ sinh 4 tháng và sẽ được hưởng 6 tháng lương theo qui định. Vậy tôi có thể nghỉ sinh 4 tháng(từ 1/2/2016 đến hết ngày 31/5/2016) được không? Nếu nghỉ sinh 4 tháng thì 2 tháng hè của tôi có được nhà trường trả lương không? Và bhxh có chi trả cho tôi đủ 6 tháng theo qui định không? Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    5389 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432969   09/08/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 157 Bộ luật lao động:

    “Điều 157. Nghỉ thai sản

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

    4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.

    Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.”

    Theo quy định trên thì bạn nghỉ được 04 tháng thì bạn có thể quay trở lại làm việc, vẫn được hưởng lương và trợ cấp thai sản của BHXH. Tuy nhiên, bạn muốn quay trở lại làm sớm khi đã nghỉ được 04 tháng thì phải cần có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

    Trên đây là tư vấn của Luật sư về vấn đề bạn hỏi.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với Luật Sư hoặc công ty Luật

    Thành Đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

    Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

    Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
  • #433010   09/08/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Tôi nghĩ ý nguyện của bạn yenanh117 là hơi khó đạt được. Bở vì;

    Bạn muốn đi làm sớm để được hưởng 2 lương với điều kiện Nhà trường cần bạn đi làm sớm (ví dụ trong năm học, cần bạn đi dạy). Đằng này là thời điểm nghỉ hè thì Nhà trường cần bạn làm gì chứ? Nếu Nhà trường cần bạn đi dạy hè thì mới khả thi.

    Có chăng, bạn chỉ có thể tận dụng thời gian nghỉ hè đó bằng cách bạn xin nghỉ thai sản trước khi sinh (nhiều nhất là 2 tháng - có nghĩa là xin nghỉ thai sản từ 11/12/2016), như vậy đến 10/6/2017 bạn sẽ hết thời gian nghỉ thai sản, khi đó Nhà trường phải trả lương tiếp cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #433098   10/08/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14680)
    Số điểm: 101650
    Cảm ơn: 3363
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    Theo tôi hiểu thì trường hợp này là bạn đã sinh con vào tháng 2, đến nay đã được 6 tháng, và bạn muốn tìm cách để được hưởng lương 2 đầu.

    Chuyện này nếu bạn hỏi từ đầu năm thì may ra có cách, còn bây giờ thì không làm gì được nữa đâu.

     
    Báo quản trị |  
  • #433188   11/08/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    ntdieu viết:

    Theo tôi hiểu thì trường hợp này là bạn đã sinh con vào tháng 2, đến nay đã được 6 tháng, và bạn muốn tìm cách để được hưởng lương 2 đầu.

    Có lẽ bạn này viết nhầm thôi. Thời điểm bạn ấy hỏi (ngày 8/8/2016) thì bạn ấy bảo là "Hiện nay tôi đang mang thai"

     
    Báo quản trị |  
  • #433276   11/08/2016

    minhtrung2809
    minhtrung2809

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2011
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 21 lần


    Hi,

    Em bổ sung cho bạn 1 ý nữa là: Nếu bạn có giấy khám đủ điều kiện đi làm lại của cơ sở y tế hợp lệ + nhu cầu của Nhà Trường cần bạn đi làm sớm => bạn sẽ được đi làm sớm và hưởng lương 2 đầu. Tuy nhiên, trong thời gian đi làm sớm bạn sẽ tham gia đóng BHXH,YT,TN như lao động bình thường nhé.

    "Đến với nhau là bước khởi đầu, ở bên nhau là một quá trình, làm việc với nhau là một sự thành công"

     
    Báo quản trị |  
  • #433399   12/08/2016

    nhunggiang123
    nhunggiang123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn làm nhà nước thì khó rồi. làm tư nhân bạn vẫn nhận ok nhé. Công ty toàn cho nhân viên nghỉ 4 tháng thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #434227   22/08/2016

    Các anh chị ơi. em đọc những bài viết này vẫn thấy chưa hiểu lắm, ạ chị cho e hỏi 2 vấn đề sau ạ:

    1. khi nghỉ thai sản 4 tháng hoặc 6 tháng thì m luôn được bảo hiểm xh chi trả cho m 6 tháng?

    2. khi nghỉ thai sản thì chỉ hưởng bhxh k được công ty trả lương cơ bản phai k a?

    Sao trường hợp trên chị ấy muốn hưởng lương của nhà trường? theo e biết thì giáo viên nghỉ hè vẫn được trả lương .

     
    Báo quản trị |  
  • #434247   23/08/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn, vấn đề bạn hỏi Luật sư trả lời như sau:

    - Khi nghỉ thai sản 4 tháng hoặc 6 tháng thì vẫn luôn được bảo hiểm xã hội chi trả cho thời gian 6 tháng.

    - Khi nghỉ thai sản thì bạn chỉ được hưởng bảo hiểm xã hội.

    - Trường hợp này, nếu nhà trường có nhu cầu và chị ấy có xác nhận của bệnh viện là có khả năng đi làm lại sớm thì chị ấy có thể quay trở lại làm việc và vẫn được hưởng đồng thời cả lương và được bảo hiểm chi trả cho 2 tháng còn lại.

    Trân trọng! 

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com