Nghỉ phép - phụ cấp tàu xe

Chủ đề   RSS   
  • #413104 13/01/2016

    sontheking

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ phép - phụ cấp tàu xe

    Kính gửi luật sư 

    Luật sư cho tôi hỏi:
    Tôi là viên chức làm việc tại cơ quan nhà nước
    Tôi hiện đang sống tại Đà Nẵng. Năm nay tôi xin nghỉ phép năm về quê vợ thăm ba vợ bị ốm tại Đaklak bằng phương tiện máy bay.
    Vậy luật sư cho tôi hỏi trường hợp tôi có được thanh toán phụ cấp đi lại, tàu, xe hay không ? và được tính như thế nào ?  nếu được thanh toán phụ cấp thì tôi phải hoàn thiện những giấy tờ, thủ tục gì để trình với cơ quan ?.
    Xin cảm ơn luật sư
     
    3778 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413278   14/01/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9883)
    Số điểm: 56058
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3706 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định tại khoản 1 điều 13 của Luật Viên chức thì: Viên chức được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

    Tại điều 113 Bộ luật lao động quy định: 

    1. Khi nghỉ hằng năm, người lao động được tạm ứng trước một khoản tiền ít nhất bằng tiền lương của những ngày nghỉ.

    2. Tiền tàu xe và tiền lương những ngày đi đường do hai bên thoả thuận.

    Đối với người lao động miền xuôi làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo và người lao động ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo làm việc ở miền xuôi thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền tàu xe và tiền lương những ngày đi đường.

    Như vậy, trường hợp của bạn không thuộc diện được thanh toán tiền tàu xe nên bạn có thể trình bày với đơn vị hỗ trợ một phần kinh phí nếu có thể.

    Thân chào

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #413322   15/01/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Chào bạn sontheking.

    Căn cứ điểm b Khoản 1 Điều 2 Thông tư 141/2011/TT-BTC thì bạn được thanh toán tiền phụ cấp đi đường và tiền tàu xe khi về thăm bố vợ ốm.

    Tuy bạn đi bằng máy bay, nhưng theo quy định tại Điều 4 Thông tư này thì bạn chỉ được thanh toán theo giá vé ô tô khách thôi nhé.

    Bạn hãy tìm đọc thông tư nói trên để biết rõ hơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    sontheking (05/10/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com