Nghỉ phép của sỹ quan được cử đi học

Chủ đề   RSS   
  • #522295 30/06/2019

    hunghoang7

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Nghỉ phép của sỹ quan được cử đi học

    Xin chào các anh chị! Tôi xin được hỏi nội dung như sau: tôi là sỹ quan cấp bậc thượng úy được cử đi học 2 năm tại Học viện KTQS, tôi được cử đi từ tháng 9 năm 2018 đến nay được giải quyết nghỉ phép là 07 ngày. Tôi xin hỏi điều này có đúng không? Và đối với đối tượng như chúng tôi đi học thì chúng tôi theo thông tư hay quyết định nào? Mong thư viện hướng dẫn.

     
    537 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hunghoang7 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522302   30/06/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 172 lần


    Theo quy định tại Thông tư 113/2016/TT-BQP, Thông tư 153/2017/TT-BQP Nghị định 27/2016/NĐ-CP. Chế độ nghỉ phép cụ thể như sau:

    Nghỉ hằng tuần

    Được nghỉ ngày thứ bảy, ngày chủ nhật. Trường hợp do tính chất, nhiệm vụ đặc biệt không thể nghỉ thứ Bảy, Chủ nhật  thì người chỉ huy đơn vị sắp xếp cho nghỉ bù vào ngày khác trong tuần.

    Nghỉ phép hằng năm

    Số ngày nghỉ phép hàng năm tùy thuộc vào số năm phục vụ tại ngũ:

    ·Dưới 15 năm phục vụ được nghỉ 20 ngày;

    ·Từ đủ 15 năm đến dưới 25 năm phục vụ được nghỉ 25 ngày;

    ·Từ đủ 25 năm phục vụ trở lên được nghỉ 30 ngày.

    Trường hợp đơn vị đóng quân cách xa gia đình thì được tăng thêm ngày phép, cụ thể:

    ·Đóng quân cách xa gia đình từ 500 km trở lên hoặc tại các đảo thuộc quần đảo Trường Sa, DK được nghỉ thêm 10 ngày mỗi năm;

    ·Đóng quân cách xa gia đình từ 300 km đến dưới 500 km; đóng quân ở địa bàn vùng sâu, vùng xa, vùng biên giới cách xa gia đình từ 200 km đến dưới 300 km và đang hưởng phụ cấp khu vực hệ số từ 0,5 đến 0,7 hoặc tại các đảo hưởng phụ cấp khu vực hệ số từ 0,1 đến dưới 1,0 được nghỉ thêm 05 ngày mỗi năm.

    Nghỉ phép đặc biệt

    Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức Quốc phòng được nghỉ phép đặc biệt không quá 10 ngày khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    ·Kết hôn; con đẻ, con nuôi hợp pháp kết hôn;

    ·Bố đẻ, mẹ đẻ; bố vợ, mẹ vợ; bố chồng, mẹ chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp của bản thân, của vợ hoặc chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi hợp pháp chết hoặc đau ốm nặng, tai nạn phải điều trị dài ngày tại các cơ sở y tế;

    ·Gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra.

    Nghỉ ngày lễ, tết

    Nghỉ phép vào các ngày lễ, tết theo quy địnnh tại Khoản 1 Điều 115 Bộ luật lao động 2012 và ngày thành lập Quân đội nhân dân Việt Nam (22/12);

    Trường hợp ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng được nghỉ bù vào những ngày kế tiếp.

    Nghỉ an dưỡng, điều dưỡng

    Quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng được an dưỡng, điều dưỡng theo quy định tại Thông tư 179/2013/TT-BQP.

    Chế độ nghỉ phép của hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ

    Hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ từ tháng thứ mười ba trở đi thì được nghỉ phép hàng năm; thời gian nghỉ là 10 ngày (không kể ngày đi và về) và được thanh toán tiền tàu, xe, tiền phụ cấp đi đường theo quy định hiện hành.

    Hạ sĩ quan, binh sĩ là học viên các học viện, nhà trường trong, ngoài Quân đội, thời gian học từ một năm trở lên có thời gian nghỉ hè giữa hai năm học thì thời gian nghỉ này được tính là thời gian nghỉ phép và được thanh toán tiền tàu, xe, tiền phụ cấp đi đường theo quy định hiện hành.

    Trường hợp đặc biệt do yêu cầu nhiệm vụ chiến đấu, sẵn sàng chiến đấu hoặc ở những nơi Điều kiện đi lại khó khăn không thể giải quyết cho nghỉ phép thì được thanh toán bằng tiền. Mức tiền thanh toán một ngày không nghỉ phép bằng mức tiền ăn cơ bản một ngày của hạ sĩ quan, binh sĩ bộ binh.

    Hạ sĩ quan, binh sĩ đã nghỉ phép năm theo chế độ, nếu gia đình gặp thiên tai, hỏa hoạn nặng hoặc bố, mẹ đẻ; bố, mẹ vợ hoặc bố, mẹ chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp; vợ hoặc chồng và con đẻ, con nuôi hợp pháp từ trần, mất tích hoặc hạ sĩ quan, binh sĩ lập được thành tích đặc biệt xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ thì được nghỉ phép đặc biệt, thời gian không quá 05 ngày (không kể ngày đi và về) và được thanh toán tiền tàu, xe, tiền phụ cấp đi đường theo quy định hiện hành.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)