DanLuat 2015

Nghỉ ngang thì được giải quyết BHXH như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #486268 03/03/2018

    ducphan123

    Male
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nghỉ ngang thì được giải quyết BHXH như thế nào?

    Hiện tại e đã nghỉ ngang(nghỉ ko báo trước, bỏ việc) tại cty cũ và sắp vào làm cty mới. Vấn đề về BHXH e phai giai quyết thế nào. Mong luat sư tư vấn

     
    5028 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ducphan123 vì bài viết hữu ích
    vuonquocgiacatba (18/09/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #486338   05/03/2018

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 428 lần
    Lawyer

    Trả lời:

    Liên quan đến câu hỏi của bạn, luật sư có ý kiến trả lời như sau:

    . Điều 47 Bộ luật lao động năm 2012 quy định nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi hợp đồng lao động chấm dứt như sau:

    ” Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.” 

    Như vậy, dù bạn chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật hay trái pháp luật thì người sử dụng lao động đều phải có trách nhiệm xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội cho bạn. Theo đó bạn liên hệ với công ty để lấy lại sổ bảo hiểm xã hội của mình.

    Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 41 Bộ luật lao động năm 2012, nghỉ ngang tức là chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Theo đó, bạn cũng cần lưu ý khi bạn nghỉ ngang bạn sẽ phải thực hiện các nghĩa vụ theo Điều 43 Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

    ” Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.”

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    rangdonggroup (15/03/2018) blue9 (15/03/2018)
  • #487032   14/03/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8838)
    Số điểm: 49624
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2440 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    1/ Muốn nghỉ việc thì bạn phản làm đơn xin nghỉ đàng hoàng để công ty chuẩn bị và sắp xếp cho bạn nghỉ việc chứ bạn nghỉ ngang là đơn pương chấm dứt trái luật, là tự ý bỏ việc nên công ty có quyền xử lý kỷ luật sa thải bạn và sẽ gây khó khăn cho bạn trong việc thực hiện các quyền của người lao động sau này. Việc đã lỡ nên đề nghị bạn rút kinh nghiệm và không nên hành xử theo lối vô tổ chức như vậy sẽ không có lợi cjo mình. 

    2/ Bạn cần đến công ty thừa nhận lỗi nghỉ ngang để công ty chốt sổ BHXH trả cho bạn và giải quyết các vấn đề còn tồn động giữa hai bên. Khi bạn làm việc ở công ty mới, bạn thông báo số sổ BHXH để tiếp tục tham gia BHXH bắt buộc cho bạn.

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #493764   08/06/2018

    Oanhnguyensrt
    Oanhnguyensrt

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt hợp đồng lao động

    Chào luật sư! E ký hợp đồng lao động 1 năm ( từ 1/6/2017 đến 1/6/2018). Hiện tại đã hết hạn hợp đồng, e vẫn chưa ký gia hạn hợp đồng mới. E chỉ có ý định làm đến ngày 20/6/2018 thì nghỉ việc ( không báo trước) thì có phải bồi thường hợp đồng do không báo trước không ạ. E cám ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #493868   10/06/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8838)
    Số điểm: 49624
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2440 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Hợp đồng lao động của em là hợp đồng có thời hạn 1 năm. Vi vậy, nếu không tái ký thi trong thời gian 15 ngày trước khi hết hạn, công ty phải thông báo kết thúc không tái ký. Nếu hết hạn mà công ty ko thông báo gì và em vẫn làm việc bình thì xem như công ty có ý sẽ ký tiếp vói em. Nếu hết thời hạn 30 ngày kể từ ngày hết hạn mà công ty ko tái ký mới với em thì hợp đồng đã ký trổ thành hợp đồng không xác định thời hạn. Hiện nay vãn còn trong vòng 30 ngày để hai bên tái ký nên em có thể trình bày nguyện vọng sẽ không tái ký tiếp và nghỉ việc thì ko phải bồi thường.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #502092   14/09/2018

    truongmamnonMT
    truongmamnonMT

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào Luật sư,

    LS vui lòng cho hỏi: Một trường mầm non tư thục sẽ được xem là đơn vị hành chính sự nghiệp (ngành giáo dục, tự thu chi) hay được xem là một "doanh nghiệp"?

    Vấn đề xác định này sẽ tác động trực tiếp đến mức lương  (lương cơ sở hay lương tối thiểu vùng)

    Rất mong được luật sư giải thích giúp.

    Xin cám ơn!

    Hưng.

     
    Báo quản trị |  
  • #502119   14/09/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8838)
    Số điểm: 49624
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2440 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy tại khoản 3 Điều 25 Luật Giáo dục thì Trường mầm non là cơ sở giáo dục kết hợp nhà trẻ và mẫu giáo, nhận trẻ em từ ba tháng tuổi đến sáu tuổi là cơ sở giáo dục mần non thuộc hệ thống giá dục quốc dân. 

    Theo quy định tại Nghị định số 46/2017/NĐ-CP của CHính Phủ quy định về điều kiện đầu tư và hoạt động trong lĩnh vực giáo dục thì trường mẫu giáo, trường mầm non dân lập, tư thục không phân biệt với trường công lập.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    truongmamnonMT (15/09/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-