Nghỉ ngang khi công ty chưa đóng bảo hiểm thì có phải bồi thường hợp đồng không?

Chủ đề   RSS   
  • #552017 17/07/2020

    Huynhngan28198

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nghỉ ngang khi công ty chưa đóng bảo hiểm thì có phải bồi thường hợp đồng không?

    Cho em hỏi

    Công ty cũ của e kí hợp đồng 1 năm với e do dịch bệnh cắt hợp đồng ngang của e vào ngày 29/5, và công ty bồi thường cho e thêm 1 tháng lương là tháng 6, không đi làm nhưng vẫn chấm công và đống bảo hiểm cho e. Trong tờ quyết định chấm dứt hợp đồng cũng ghi là 29/6.

    Nhưng 29/5 công ty đã cho nghĩ nên e đi làm công ty khác 5/6. Công ty mới e làm 6 ngày là kí hợp đồng với e 11/6. Và trừ bảo hiểm e tháng 6 lun. Vậy 2 công ty đống bảo hiểm cùa 1 tháng e lên giải quyết thì hoàn trả e 520.000₫. Và ngày 4/7 e nghĩ ngang. Công ty mới chưa đóng e bảo hiểm nào e nghĩ như vậy có đền hợp đồng không ạ?

     
    1070 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Huynhngan28198 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552118   18/07/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1461)
    Số điểm: 8476
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 981 lần
    Lawyer

    Việc bạn tham gia bảo hiểm xã hội gần giống như trường hợp khi đang làm việc cùng lúc tại hai công ty.

    Điểm a Khoản 1 Điều 4 Nghị định 44/2013/NĐ-CP quy định  như sau:

    “Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

    Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.”

    Bên cạnh đó,  khoản 1 Điều 42 Quyết định 595/QĐ- BHXH cũng quy định:

    “1. Người lao động đồng thời có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất, đóng BHTNLĐ, BNN theo từng HĐLĐ.”

    Như vậy, bạn đồng thời có 02 HĐLĐ với 02 đơn vị khác nhau nên sẽ đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên; đóng BHYT theo HĐLĐ thứ nhất (nếu có mức tiền lương cao nhất).

    Nếu bạn đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn mà tuân thủ những điều kiện về nghĩa vụ báo trước (báo trước 30 ngày) thì không phải bồi thường cho người sử dụng lao động. Ngược lại, nếu bạn vi phạm các điều kiện đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, tức là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trái pháp luật thì sẽ phải bồi thường cho công ty mới vào làm việc.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/07/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;