Nghỉ ngang bao lâu thì nhận được bhxh

Chủ đề   RSS   
  • #537145 11/01/2020

    Hongdao1999

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nghỉ ngang bao lâu thì nhận được bhxh

    Luật sư cho em hỏi e đang làm Cty mà e nộp đơn xin nghỉ mà Cty ko giải quyết mà cứ hẹn lần này sang lần khác nên e nghỉ ngang vậy e có được hưởng tiền thất nghiệp với bhxh ko.? Bao lâu thì e mới nhận lại được sổ bhxh
     
    1311 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hongdao1999 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537814   30/01/2020

    Hongdao1999 viết:
    Luật sư cho em hỏi e đang làm Cty mà e nộp đơn xin nghỉ mà Cty ko giải quyết mà cứ hẹn lần này sang lần khác nên e nghỉ ngang vậy e có được hưởng tiền thất nghiệp với bhxh ko.? Bao lâu thì e mới nhận lại được sổ bhxh

    Khoản 1 Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định như sau:

    "Điều 49. Điều kiện hưởng

    Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

    ...".

    Theo đó trường hợp bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật thì sẽ không được nhận trợ cấp thất nghiệp. Tùy vào loại hợp đồng của bạn mà điều kiện đơn phương chấm dứt hợp đồng sẽ khác nhau:

    - Đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn thì cần đáp ứng thời gian báo trước là ít nhất 30 ngày và có một trong các lý do tại Điều 37 Bộ luật lao động 2012.

    - Đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì chỉ cần báo trước ít nhất 45 ngày mà không cần điều kiện về lý do.

    Ở đây quy định yêu cầu là báo trước thôi chứ không phải là xin phép. Do đó, nếu đáp ứng các điều kiện thì khi đến hạn bạn có quyền nghỉ mà không cần công ty duyệt. Khi đó, công ty vẫn phải thực hiện chốt số cho  bạn và bạn vẫn được nhận trợ cấp thất nghiệp nếu đáp ứng điều kiện.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #538119   31/01/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (461)
    Số điểm: 3066
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 57 lần


    Đối với trường hợp này bạn không nên nghỉ ngang vì việc nghỉ ngang này sẽ ảnh hưởng trực tiếp tới quyền lợi của bạn. Hành vi nghỉ ngang sẽ được xem là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật theo quy định tại Điều 41 Bộ luật Lao động 2012. Theo đó bạn sẽ không được hương trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 Bộ luật Lao động 2012.
     

    Bạn chỉ cần thực hiện quyền thông báo trước theo quy định tại Điều 37 Bộ luật Lao động 2012, đến hết thời gian này bạn sẽ được công ty giải quyết thôi việc và hưởng các chế độ trợ cấp thôi việc, chốt sổ bảo hiểm theo quy định tại Điều 47 Bộ luật này.

    "Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

    ...

    2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

    ..."

     
    Báo quản trị |