Nghỉ không phép công ty có được trừ tiền không?

Chủ đề   RSS   
  • #512980 29/01/2019

    Nguoibiucche

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ không phép công ty có được trừ tiền không?

    Cho Em hỏi Công Ty em nghỉ không phép . Da không có ngày công còn bị trừ thêm tiền có dúng hay sai. Một ngày 100nghin. 2 ngày 200 nghìn 3 ngày 400 nghìn . Nhưng cộng dồn trong 1 tháng 100+200+400=700 nghìn. Vậy công Ty có sai luật không ạ - va bố mẹ chết . Nghĩ 4 ngày công Ty cắt luôn tiền phép tang 3 ngay. Là đúng hay Sai ạ?

     
    2173 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512998   29/01/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1486)
    Số điểm: 8616
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1019 lần
    Lawyer

    Căn cứ Điều 116 Bộ luật lao động 2012 về Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương quy định như sau:

    1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

    a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

    b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

    c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

    2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

    3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

    Như vậy, trong trường hợp cá nhân làm việc doanh nghiệp tự ý nghỉ việc không xin phép và thông báo với người sử dụng lao động, nếu không thuộc trường hợp quy định được nghỉ việc riêng và hưởng nguyên lương như quy định nêu trên, thì việc nghỉ việc có được hưởng lương hay không trước hết sẽ được xác định theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động, nếu có thỏa thuận về việc nghỉ việc được hưởng lương thì người này vẫn được hưởng lương. Trong trường hợp bạn tự ý nghỉ và không có thỏa thuận về việc được hưởng lương khi nghỉ việc thì việc bạn nghỉ việc không được đồng ý của người sử dụng lao động, tự ý nghỉ việc là vi phạm hợp đồng lao động, cũng như vi phạm pháp luật lao động. Theo đó bạn có thể bị phạt theo hợp đồng lao động hoặc theo nội quy của đơn vị do đã tự ý nghỉ việc, và về nguyên tắc công ty bạn sẽ không phải thanh toán tiền lương đối với những ngày bạn nghỉ làm (trừ trường hợp theo khoản 1 Điều 116 Bộ luật lao động). Do đó, bạn cần căn cứ vào nội quy lao động của công ty và hợp đồng lao động để biết được việc nghỉ việc không có lý do và không thông báo sẽ bị phạt theo hợp đồng lao động và nội quy lao động của công ty như thế nào, để biết được việc công ty xử phạt là đúng hay sai. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #513026   29/01/2019

    Nguoibiucche
    Nguoibiucche

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ Không phép công Ty trừ thêm tiền

    Làm dơn xin nghỉ công ty không cho nghỉ . Thi lam sao nghi không phép công Ty không tra công ngay nghĩ la hợp lý nhưng lại trừ thêm tiền riêng 1 ngày 100nghin.2 ngày 200 nghìn. 3 ngày 400 nghìn. Cộng dồn trong tháng. 100+200+400=700 nghìn. Trong hợp đồng không có diều khoan này
     
    Báo quản trị |  
  • #513083   29/01/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1486)
    Số điểm: 8616
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1019 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 1 và Khoản 2  Điều 111 và Điều 112 Bộ Luật lao động 2012 về Nghỉ hàng năm (nghỉ phép) thì:

    “Điều 111. Nghỉ hằng năm

    1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

    Điều 112. Ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc

    Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.”

    Theo đó, người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì sẽ được nghỉ nguyên lương hàng năm, trong điều kiện công việc bình thường là 12 ngày. Ngoài ra, cứ 5 năm làm việc cho một người sử dụng lao động sẽ được tăng thêm 01 ngày. 

    Trong trường hợp này, công ty có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động. Việc nghỉ phép vào thời gian nào là do thỏa thuận của các bên, do đó, khi bạn xin nghỉ phép 15 ngày nhưng không được công ty đồng ý thì cũng không trái quy định của pháp luật. Tuy nhiên, để được nghỉ phép thì bạn phải tuân thủ quy định của người sử dụng lao động (Công ty) về thời gian xin nghỉ, thời gian thông báo, làm đơn xin nghỉ…Và việc này thể hiện trên tinh thần thỏa thuận giữa bạn và Công ty. Cho nên trong trường hợp này nếu Công ty không đồng ý cho bạn nghỉ phép năm vì bạn vi phạm quy định báo trước, hay công ty có lý do chính đáng như thời điểm này đang cần bạn duy trì họat động và không ai thay thế là lý do hợp lý. Bạn có thể thỏa thuận với Công ty lại về thời gian nghỉ phép khác. Việc trừ tiền những ngày nghỉ nếu đúng theo nội dung quy chế lao động công ty thì đúng, còn trong quy chế không quy định việc trừ tiền những ngày nghỉ không phép thì việc trừ tiền đó không đúng quy định. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;