DanLuat 2015

Nghỉ khi chưa hết hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #289977 06/10/2013

    Quyphi17

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ khi chưa hết hợp đồng

    Kính gửi luật sư,

    Tôi đang làm cho một công ty tư nhân tại Hà Nội,tôi đã ký hợp đồng 1 năm. Nhưng hiện nay tôi muốn nghỉ do tôi kết hôn và phải chuyển về sống cùng gia đình chồng ở quê, nên không thể tiếp tục công việc tại công ty được.

    Vậy, tôi muốn kết thúc hợp đồng trước  thời hạn có vi phạm pháp luật không, có phải bồi thường và chịu hình phạt gì từ phía pháp luật không?

    Và tôi phải gửi đơn xin thôi việc trước bao nhiêu ngày?

    Tôi rất mong luật sư giải đáp giúp tôi

    Tôi xin chân thành cảm ơn

    Cập nhật bởi Quyphi17 ngày 06/10/2013 11:43:32 SA Cập nhật bởi Quyphi17 ngày 06/10/2013 11:42:16 SA sai chính tả
     
    4515 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289979   06/10/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 77623
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3726 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại điểm d khoản 1 điều 37 BLLĐ 2012.

    Bạn lưu ý thời hạn báo trước theo quy định tại khoản 2 điều này.

    Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này. 

    Chúc bạn may mắn!

     

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-