Nghỉ khám thai, doanh nghiệp hay bảo hiểm trả lương?

Chủ đề   RSS   
  • #411502 29/12/2015

    vietnam.everest

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Nghỉ khám thai, doanh nghiệp hay bảo hiểm trả lương?

    Hỏi: Tôi đang làm việc cho công ty dệt may ở Hà Nội, hiện đang có thai được 01 tháng. Tôi nghe nói, khi nghỉ đi khám thai sẽ được hưởng 100% tiền lương. Đề nghị luật sư tư vấn, Tiền lương những ngày tôi nghỉ đi khám thai là do công ty trả hay là do quỹ bảo hiểm xã hội trả? (P.A.T - Hoàng Mai, Hà Nội)
     
     
    Công ty Luật TNHH Everest trả lời:
    Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:
     
    - Hồ sơ hưởng chế độ thai sản: “Trường hợp lao động nữ đi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý, người lao động thực hiện biện pháp tránh thai theo quy định tại khoản 1 Điều 37 của Luật này phải có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội đối với trường hợp điều trị ngoại trú, bản chính hoặc bản sao giấy ra viện đối với trường hợp điều trị nội trú.” (Khoản 2 Điều 101)
     
    - Giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản: “1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động. Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội. 2. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ quy định tại Điều 100 và Điều 101 của Luật này nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội. 3. Trách nhiệm giải quyết của cơ quan bảo hiểm xã hội:  a) Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động; b) Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động. 4. Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do” (Điều 102).
     
    Căn cứ quy định viện dẫn trên, bảo hiểm xã hội là đơn vị chi trả cho chị tiền lương những ngày nghỉ để đi khám thai. Thời gian nghỉ việc đi khám thai, chị cần cung cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội do cơ sở y tế cấp để nộp lên cho người sử dụng lao động. Khi nhận đủ giấy tờ, người sử dụng lao động  có trách nhiệm nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.
     
    Nguồn: Luật Việt
     
     
     
    33571 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #411517   29/12/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14666)
    Số điểm: 101580
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 còn 3 ngày nữa mới có hiệu lực :|

     
    Báo quản trị |  
  • #411723   30/12/2015

    vietnam.everest
    vietnam.everest

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    nhưng 3 ngày nữa mới đi khám thai.:|:|:|

     
    Báo quản trị |  
  • #411768   30/12/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14666)
    Số điểm: 101580
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Câu hỏi và câu trả lời không hề nói rằng 3 ngày nữa mới đi khám thai

     
    Báo quản trị |  
  • #411793   31/12/2015

    vietnam.everest
    vietnam.everest

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    thực ra ý đồ của câu hỏi là: mới có thai 1 tháng.. hỏi vào cuối năm thì chắc chắn những lần khám thai kế tiếp sẽ là vào năm 2016. vấn đề này tư vấn luật mà khoảng 3 ngày nữa mới có hiệu lực thì điều đó hoàn toàn dễ hiểu,.

     
    Báo quản trị |  
  • #411804   31/12/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14666)
    Số điểm: 101580
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Cái đó là phỏng đoán. Người ta có thai 1 tháng thì ngày hôm nay (31/12/2015) vẫn có thể đi khám thai được, không có cơ sở nào để khẳng định rằng "chắc chắn những lần khám thai kế tiếp sẽ là vào năm 2016".

    Cái chính ở đây là luật BHXH 2006 cũng có quy định tương tự, cho nên xét về câu trả lời cho chị P.A.T thì tư vấn bên trên là đúng, chị T không cần phải quan tâm đó là quy định của luật 2006 hay 2014 làm gì.

    Tuy nhiên công ty luật mà tìm cách trả lời vòng vo như vậy thì ... tôi không phục

     

     
    Báo quản trị |  
  • #411824   31/12/2015

    vietnam.everest
    vietnam.everest

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    cảm ơn bác đã chỉ giáo.,.. những lần sau công ty sẽ cẩn thận hơn trong việc trích luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #421520   13/04/2016

    theluanptl
    theluanptl

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cá nhân mình chủ động là chính. Luật mình lắm điều khó hiểu lắm.

     
    Báo quản trị |  
  • #429478   30/06/2016

    nhân tiện mình hỏi cả nhà chút, ví dụ lao động A mang thai đến thời gian nghỉ sinh, sau khi nghỉ sinh xong họ lại không đến công ty đi làm nữa, vậy thì lao động A sẽ không được hưởng trợ cấp thai sản do cơ quan bảo hiểm chi trả nữa phải không? cả nhà? vì nếu họ nghỉ việc rồi thì công ty sẽ giảm bảo hiểm đúng không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #429480   30/06/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14666)
    Số điểm: 101580
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Xin hỏi lại: Lao động A trong thời gian nghỉ sinh thì ai chuyển tiền trợ cấp thai sản cho chị ấy ?

     
    Báo quản trị |  
  • #429540   01/07/2016

    Chào bạn,

    Lao động A sẽ nhận được tiền thai sản kể cả khi lao động A nghỉ làm ở cty lúc họ bắt đầu sinh con. Có điều khác ở chỗ là nếu họ còn làm việc ở cty thì công ty làm hồ sơ hưởng tiền thai sản cho họ, còn khi họ nghỉ thì họ sẽ cung cấp giấy tờ hưởng tiền thai sản cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

     
    Báo quản trị |