DanLuat 2015

NghỈ hưu trước tuổi do bệnh hiểm nghèo

Chủ đề   RSS   
  • #319402 19/04/2014

    smbuitran

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    NghỈ hưu trước tuổi do bệnh hiểm nghèo

    Xin chào các anh chị !

    Mẹ em là công chức nhà nước hiện công tác tại công ty sản xuất cà phê. Hiện mẹ em đã phục vụ được 26 năm nhưng trong quá trình phụ vụ mẹ em bị bệnh ung thư và không có khả năng đi làm.

    Anh Chị cho em hỏi mẹ em làm đơn xin nghỉ hưu thì có bị trừ % lương do nghỉ trước tuổi không ?

    Mẹ em có thể truy lĩnh một lần sau khi về hưu không ?

    Em xin cảm ơn, mong được sự giúp đỡ của các anh chị..

     
    2431 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #319416   19/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chàobạn!

    Theo quy định tại Điều 52 Luật BHXH 2006, đối với người lao động hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, trường hợp của mẹ bạn là bị bệnh, phải có các điều kiện: Đóng bảo hiểm XH từ đủ 20 năm trở lên; độ tuổi nghỉ hưu đối với nữ là 45 tuổi.

    Đối với trường hợp nghỉ hưu trước tuổi mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi thì giảm 1% (Khoản 2 Điều 52 Luật BHXH 2006). Ngoài lương hưu, mẹ bạn có thể được hưởng trợ cấp một lần nếu đã đóng bảo hiểm xã hội trên 25 năm đối với các năm từ năm thứ 26 trở đi. Mức trợ cấp mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

    Theo quy định, nếu đủ điều kiện hưởng trợ cấp hưu trí hằng tháng thì không được chọn phương án hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần (trừ trường hợp xuất cảnh định cư hợp pháp ở nước ngoài).

    Hi vọng các thông tin trên giúp ích cho bạn!

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    smbuitran (19/04/2014)

0 Thành viên đang online
-