DanLuat 2015

Nghỉ hưu trước tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #499300 11/08/2018

    lvhuong_2008

    Mầm

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2009
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 808
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 1 lần


    Nghỉ hưu trước tuổi

    Tuổi đời 56 tuổi, có 30 năm đóng BHXH. Nay nghỉ thôi việc thì có hưởng chế độ hưu trước tuổi không? nếu có,  thì nên làm thủ tục ngay trong năm 2018 hay các năm sau, như thế nào có lợi cho người lao động hơn?cám ơn!

     
    232 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #503369   27/09/2018

    Theo quy định hiện nay thì chỉ được nghỉ hưởng lương hưu trước tuổi trong trường hợp suy giảm khả năng lao động thôi ạ. Anh/chị có thể tham khảo quy định tại Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội 2014 và thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH để nắm rõ hơn ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #503482   28/09/2018

    maucuamua
    maucuamua
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 4310
    Cảm ơn: 179
    Được cảm ơn 125 lần


    Để biết mình đã đủ điều kiện để được hưởng lương hưu hay chưa bạn tham khảo quy định tại Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 bạn nhé.
     
    Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu
    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;
    b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;
    c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;
    d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.
    2. Người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    a) Nam đủ 55 tuổi, nữ đủ 50 tuổi, trừ trường hợp Luật sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam, Luật công an nhân dân, Luật cơ yếu có quy định khác;
    b) Nam từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi, nữ từ đủ 45 tuổi đến đủ 50 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;
    c) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.
    3. Lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc mà có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và đủ 55 tuổi thì được hưởng lương hưu.
    4. Chính phủ quy định điều kiện về tuổi hưởng lương hưu đối với một số trường hợp đặc biệt; điều kiện hưởng lương hưu của các đối tượng quy định tại điểm c và điểm d khoản 1, điểm c khoản 2 Điều này.
    Thông tin trao đổi cùng bạn!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-