DanLuat 2015

Nghỉ hưu trước tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #400561 25/09/2015

    Nghỉ hưu trước tuổi

    Kính chào Luật sư.

    Công ty em có 1 trường hợp. Nam 50 tuổi, có thời gian đóng BHXHBB đến tháng 8/2015 là 31 năm, có tay nghề bậc 6. Nay muốn xin nghỉ hưu, đã đi giám định sức khoẻ (61%). Vậy khi nghỉ hưu, cách tính bình quân tiền lương đóng BHXH NLĐ này như thế nào? và NLĐ này khi nghỉ hưu có được tính lương theo tay nghề bậc 6 không?(đang được hưởng lương theo tay nghề bậc 6 được 4,5 năm).

    Em xin trân thành cám ơn.

     
    2062 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445701   22/01/2017

    Chào bạn!

    Dựa vao những thông tin mà bạn cung cấp, tôi có một số ý kiến đóng góp như sau:

    Trước hết, do thời điểm bạn hỏi là vào tháng 9 năm 2015, người lao động này nghỉ hưu vào năm 2015, mà Luật bảo hiểm xã hội hiện hành có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2016 và để cho bài tư vấn có tính thực tiễn, tôi sẽ áp dụng Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

    Thứ nhất, về điều kiện hưởng lương hưu khi nghỉ hưu trước tuổi. Theo quy định tại điểm c Khoản 1 Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội 2014

    “1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    …c) Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.”

    Cụ thể trong trường hợp của bạn, người lao động đó đã đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định pháp luật do là lao động nam, đã đủ 50 tuổi, đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 31 năm (>20 năm) và bị suy giảm khả năng lao động 61%.

    Thứ hai, về cách tính bình quân tiền lương đóng BHXH . Mức bình quân tiền lương tháng được quy định tại Điều 62 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

    “1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì tính bình quân tiền lương tháng của số năm đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ hưu như sau:

    a) Tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 05 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

    b) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 1995 đến ngày 31 tháng 12 năm 2000 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

    c) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 đến ngày 31 tháng 12 năm 2006 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 08 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

    d) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2007 đến ngày 31 tháng 12 năm 2015 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 10 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

    đ) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 15 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

    e) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đến ngày 31 tháng 12 năm 2024 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 20 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

    g) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2025 trở đi thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.”

    Theo đó, do thời gian đóng BHXH bắt buộc là 31 năm nên người lao động này đã tham gia BHXH trước 1/1/1995. Như vậy, mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định được tính như sau:

    Tổng số tiền lương tháng đóng BHXH của 05 năm cuối trước khi nghỉ hưu (từ 8/2010 đến 8/2015)/ 60 tháng

    Thứ ba, người lao động này khi nghỉ hưu vẫn được tính lương theo tay nghề bậc 6 vì không có quy định nào của pháp luật có quy định về việc giảm bậc lương khi nghỉ hưu sớm.

    Hiện tại, do các thông tin mà bạn cung cấp còn hạn chế, nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

    Chuyên viên tư vấn Nguyễn Hà Tường Vân

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-