DanLuat 2015

Nghỉ hưu tiếp tục làm Giám đốc công ty TNHH?

Chủ đề   RSS   
  • #434781 29/08/2016

    Nghỉ hưu tiếp tục làm Giám đốc công ty TNHH?

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp!

    Công ty tôi là công ty TNHH từ 2 thành viên

    Từ 2013, Bà A là Giám đốc công ty, là chủ tịch Hội đồng thành viên, là người đại diện pháp luật của công ty.

    Đến ngày 1/7/2015, Bà A đến tuổi về hưu.

    Cho hỏi, Công ty tôi phải phải làm các thủ tục, giấy tờ gì để bà A:

    -          Được hưởng chế độ Bảo hiểm xã hội theo quy định?

    -          Được tiếp tục làm Giám đốc  công ty, là chủ tịch Hội đồng thành viên, là người đại diện pháp luật của công ty.

    Xin cám ơn!

    Nguyễn Xuân Triêm (0909 478 214)

    nguyenxuantriem@gmail.com

     
    1314 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434841   30/08/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 295 lần


    Chào bạn,

    Về câu hỏi của bạn, tôi có ý kiến như sau :

    Căn cứ Điều 108 Luật bảo hiểm xã hội, với trường hợp này NLĐ sẽ được hưởng chế độ Hưu trí theo quy định của pháp luật
    Hồ sơ hưởng lương hưu trong trường hợp này là:
    1. Hồ sơ hưởng lương hưu đối với người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm:
    a) Sổ bảo hiểm xã hội;
    b) Quyết định nghỉ việc hưởng chế độ hưu trí hoặc văn bản chấm dứt hợp đồng lao động hưởng chế độ hưu trí;
    Nếu NLĐ vẫn có mong muốn được tiếp tục làm Giám đốc  công ty, là chủ tịch Hội đồng thành viên, là người đại diện pháp luật của công ty.
    Căn cứ vào Điều 166,167 Bộ luật lao động năm 2012, Điều 6 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì khi NLĐ đã đến tuổi nghỉ hưu, NSDLĐ có nhu cầu và NLĐ có sức khỏe thì 2 bên có thể thỏa thuận kéo dài HĐLĐ hoặc ký kết HĐLĐ mới. Theo đó, ngoài chế độ hưu trí được hưởng theo quy định của pháp luật, NLĐ còn được hưởng quyền lợi theo thỏa thuận trong HĐLĐ 
    Tuy nhiên, NSDLĐ cần lưu ý: Không được sử dụng người lao động cao tuổi làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có ảnh hưởng xấu tới sức khoẻ người lao động cao tuổi, trừ trường hợp đặc biệt theo quy định của Chính phủ.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    hoabanle2605 (17/09/2016)

0 Thành viên đang online
-