DanLuat 2015

Nghỉ hưu khi làm việc ở khu vực miền núi có phụ cấp 0,7

Chủ đề   RSS   
  • #266530 03/06/2013

    Nghỉ hưu khi làm việc ở khu vực miền núi có phụ cấp 0,7

    Em có một trường hợp cần sự trợ giúp của các anh, chị.

    Theo quy định tại tiết b, điểm 1, Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội: "Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, Nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi ... có đủ 15 năm làm việc ở khu vực có phụ cấp 0,7..." thì đủ điều kiện hưởng lương hưu. 

    Em muốn hỏi:

    1. Khi người lao động (NLĐ) đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định trên nhưng không có nhu cầu nghỉ việc để hưởng chế độ hưu trí thì người sử dụng lao động (NSDLĐ) có quyền (tự ý) cho NLĐ nghỉ việc để NSDLĐ hoàn thiện và làm thủ tục gửi Bảo hiểm xã hội giải quyết chế độ hưu trí đối với NLĐ không? Thời điểm thông báo cho NLĐ nghỉ việc để hưởng chế độ hưu trí được xác định khi nào? có được áp dụng thời gian thông báo trước ít nhất 45 ngày như đối với trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không?  

    2. Khi NLĐ đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định trên thì NSDLĐ có giới thiệu NLĐ đi giám định suy giảm khả năng lao động được không?  (Theo lý giải của Bảo hiểm xã hội HB thì NLĐ đủ điều kiện hưởng lương hưu thì cơ quan, đơn vị không được giới thiệu NLĐ đi giám định y khoa để xác định mức độ suy giảm khả năng lao động, nhưng theo Thông tư 18 năm 2000 của Bộ Y tế không quy định những trường hợp không được giới thiệu đi giám định y khoa).

    Trân trọng! 

     

    Cập nhật bởi thanhvinhle37 ngày 03/06/2013 03:32:35 CH Cập nhật bởi thanhvinhle37 ngày 03/06/2013 03:30:23 CH
     
    3990 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #266632   03/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, xin trả lời như sau

    Câu 1 : Theo khoản 4 điều 36 bộ luật lao động thì HĐLĐ chấm dứt khi NLĐ đủ điều kiện nghỉ hưu. Do NLĐ biết rõ khi nào mình đủ điều kiện nghỉ hưu nên việc này nói chung không bắt buộc phải báo trước.

    Câu 2 : Không hiểu ý bạn ? Khi đã đủ điều kiện hưởng lương hưu thì nghỉ hưu thôi, chứ giám định khả năng lao động để làm gì nhỉ

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #266828   04/06/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn thanhvinhle37.

    Trả lời câu hỏi 1 của bạn: theo điều khoản bạn trích dẫn, cụ thể là: "Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi..." Như vậy trong khoảng tuổi này, người lao động có quyền nghỉ hưu ở bất cứ thời điểm nào, chứ người sử dụng lao động không có quyền bắt người lao động nghỉ việc khi đủ 55 tuổi (nam) hoặc 50 tuổi (nữ). Nếu người lao động chưa muốn nghỉ thì vẫn được tiếp tục làm việc đến khi đủ 60 tuổi (nam) hoặc 55 tuổi (nữ) nếu hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động là không xác định thời hạn.

    Trường hợp đến mốc 55 tuổi (nam) hoặc 50 tuổi (nữ) mà cũng vừa hết hạn HĐLĐ thì có thể phải nghỉ (vì người sử dụng lao động không ký HĐLĐ mới nữa.

    Câu 2 như bạn ntdieu đã trả lời.

     
    Báo quản trị |  
  • #267334   06/06/2013

    Cảm ơn luật sư đã tư vấn.

    câu 2, ý em muôn hỏi là nếu người lao động không chấp thuận nghỉ hưu khi đủ điều kiện theo Tiết b, Điểm 1, Điều 50 Luật BHXH thì NSDLĐ có thể áp dụng Điều 51 Luật BHXH để buộc NLĐ đi giám định suy giảm khả năng lao động làm cơ sở cho nghỉ hưu trước tuổi không? 

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi thanhvinhle37 ngày 06/06/2013 02:22:20 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #267381   06/06/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    thanhvinhle37 viết:

    câu 2, ý em muôn hỏi là nếu người lao động không chấp thuận nghỉ hưu khi đủ điều kiện theo Tiết b, Điểm 1, Điều 50 Luật BHXH thì NSDLĐ có thể áp dụng Điều 51 Luật BHXH để buộc NLĐ đi giám định suy giảm khả năng lao động làm cơ sở cho nghỉ hưu trước tuổi không? 

    Bạn ơi, chẳng có luật nào lại quy định sự ép buộc này cả, nếu người lao động vẫn đủ sức khỏe (có nghĩa là vẫn đảm đương hoàn thành công việc được giao).

    Chỉ khi người lao động không đủ sức khỏe để làm việc, tức là không hoàn thành công việc được giao, thì NSDLĐ mới trao đổi với NLĐ về việc nghỉ hưu do suy giảm khả năng lao động.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-