DanLuat 2015

Nghỉ hưu có được thanh toán phép năm không?

Chủ đề   RSS   
  • #517303 27/04/2019

    sunshine19
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (482)
    Số điểm: 3465
    Cảm ơn: 173
    Được cảm ơn 54 lần


    Nghỉ hưu có được thanh toán phép năm không?

    1. Đối với người lao động:

     Bộ luật Lao động 2012 có quy định:

    Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền. 

    => Người lao động nghỉ hưu vẫn được thanh toán tiền phép năm cho những ngày chưa nghỉ.

    2. Đối với viên chức:

    Căn cứ Luật Viên chức 2010

    Điều 13. Quyền của viên chức về nghỉ ngơi

    1. Được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động. Do yêu cầu công việc, viên chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì được thanh toán một khoản tiền cho những ngày không nghỉ.

    ...

    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Bo-may-hanh-chinh/Luat-vien-chuc-2010-115271.aspx

    => Như vậy, viên chức cũng được áp dụng quy định thanh toán ngày phép năm chưa nghỉ.

    3. Đối với cán bộ, công chức

    Căn cứ Luật Cán bộ, công chức 2008

    Điều 13. Quyền của cán bộ, công chức về nghỉ ngơi

    Cán bộ, công chức được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ để giải quyết việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động. Trường hợp do yêu cầu nhiệm vụ, cán bộ, công chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì ngoài tiền lương còn được thanh toán thêm một khoản tiền bằng tiền lương cho những ngày không nghỉ.

    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Bo-may-hanh-chinh/Luat-can-bo-cong-chuc-2008-22-2008-QH12-82202.aspx

    => Cán bộ, công chức cũng được thanh toán tiền phép năm những ngày chưa nghỉ.

    Có thể xem Thông tư 141/2011/TT-BTC quy định về chế độ thanh toán tiền nghỉ phép hàng năm đối với cán bộ, công, viên chức, lao động hợp đồng làm việc trong cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập do Bộ Tài chính ban hành.

    Tuy nhiên, thông tư này bị sửa đổi bổ sung một số nội dung bởi Thông tư 57/2014/TT-BTC, do đó chúng ta nên tra cứu kết hợp 2 văn bản (nếu là thành viên có phí củ THƯ VIỆN PHÁP LUẬT chúng ta có thể sử dụng tiện ích bôi vàng khi tra cứu trực tuyến trên website TVPL):

    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/lao-dong-tien-luong/thong-tu-141-2011-tt-btc-che-do-thanh-toan-tien-nghi-phep-hang-nam-130865.aspx

    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Lao-dong-Tien-luong/Thong-tu-57-2014-TT-BTC-thanh-toan-tien-nghi-phep-hang-nam-doi-voi-can-bo-cong-chuc-230267.aspx

     
    708 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    van711 (10/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517942   09/05/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4060
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


    Cảm ơn thông tin bổ ích của bạn. Việc nghỉ hưu không ảnh hưởng đến việc thanh toán tiền phép năm cho những ngày chưa nghỉ. vì vậy, mọi người đọc để nắm rõ thông tin để đảm bảo quyền lợi của mình, tránh trường hợp không biết sẽ không nhận được khoản tiền phép năm.

     
    Báo quản trị |