DanLuat 2015

Nghỉ hưởng 70% lương cho công nhân, dưới mức lương tối thiểu vùng được không.

Chủ đề   RSS   
  • #432474 02/08/2016

    Nghỉ hưởng 70% lương cho công nhân, dưới mức lương tối thiểu vùng được không.

    Kính gửi luật sư,

     

    Công ty chúng tôi hiện đang trong giai đoạn giãn việc, muốn bố trí cho một số công nhân nghỉ hưởng 70% lương tổng.

    Theo như tính toán, thì sau khi trừ đi tiền tham gia bảo hiểm bắt buộc và đoàn phí, khoản còn lại sẽ được nhân với 70% và ra lương hưởng nghỉ.

    Tuy nghiên, lương 70% này lại dưới mức lương tối thiểu vùng.

    Như vậy có bị coi là trả lương dưới mức tối thiểu vùng không ạ?

    Rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư !

    Tôi xin chân thành cảm ơn !

     
    4675 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432707   05/08/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1400
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 140 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ vào Điều 98 Luật lao động 2012 vì việc trả lương 70% dưới mức lương tối thiểu Vùng là sai và được xem là trả lương dưới mức tối thiểu Vùng.

    Bạn đọc kỹ Khoản 3  là có ngay câu trả lời

    Chưa kể việc giãn lao động để nghỉ hưởng 70% lương bạn phải thỏa mãn lý do được phép ( phải nguyên nhân khách quan theo quy định của Điều 98).

     Nếu lý do đơn hàng công ty ít mà cho giãn lao động là phải trả đủ 100% lương chứ không được trả 70% đâu nhe.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-