Nghỉ dưỡng sức sau sinh có được tính hưởng phụ cấp công vụ?

Chủ đề   RSS   
  • #563637 28/11/2020

    vanlamnguyen854

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nghỉ dưỡng sức sau sinh có được tính hưởng phụ cấp công vụ?

    Tôi xin hỏi về vấn đề nghỉ dưỡng sức sau thai sản của cán bộ công chức như sau: Trường hợp công chức xã nghỉ dưỡng sức sau thai sản thì có bị trừ vào phụ cấp công vụ không?

    Mong nhận được tư vấn của quý anh chị.

     
    152 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vanlamnguyen854 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563945   30/11/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1170)
    Số điểm: 10908
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 260 lần


    Về vấn đề anh nêu, tại Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

    1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

    Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

    2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợpđơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

    a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

    b) Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

    c) Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

    3. Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.”

    Theo quy định trên, thì người lao động sau sinh nghỉ dưỡng sức phục hồi sẽ được cơ quan BHXH chi trả tiền chế độ dưỡng sức này mà đơn vị sẽ không phải trả lương. Mức hưởng chế độ một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

    Còn về phần tiền phụ cấp công vụ thì theo quy định tại Nghị định 34/2012/NĐ-CP về chế độ phụ cấp công vụ nếu như đang nghỉ việc hưởng chế độ do BHXH chi trả thì thời gian này sẽ không được tính hưởng phụ cấp công vụ. Có nghĩa là thời gian nghỉ dưỡng sức này sẽ không được tính hưởng phụ cấp công vụ.

     
    Báo quản trị |