NGHỈ DƯỠNG SỨC SAU KHI SINH CON

Chủ đề   RSS   
  • #206048 08/08/2012

    thanhhue2015

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    NGHỈ DƯỠNG SỨC SAU KHI SINH CON

    Chào luật sư!

    Tôi muốn hỏi: cty tôi có NLĐ được nghỉ thai sản từ ngày 12/01/2012 đến ngày 12/06/2012( tức hưởng BHXH 5 tháng) nhưng đến ngày 13/05/2012 người lao động xin đi làm sớm! Đến ngày15/06/2012- 20/06/2012  NLĐ xin nghỉ ốm vì sức khoẻ yếu k đi làm được. Như vậy NLĐ trên có được hưởng chế độ dưỡng sức sau khi sinh ko? hay chỉ được hưởng chế độ ốm đau?

    Cám ơn luật sư!

     
    18877 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206598   10/08/2012

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 100
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 3753
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 189 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định Điều 114 BLLĐ, thì trường hợp này NLĐ nữ được nghỉ sau khi sinh con, vì cộng lại chưa đủ 05 tháng nghỉ thai sản.

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA. ĐT 0903376602

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |  
  • #208572   21/08/2012

    thanhhue2015
    thanhhue2015

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư!

    -Trường hợp trên tôi muốn hỏi là người lao động nghỉ ngày15/6-20/6 . Thời gian trên không thuộc tgian nghỉ thai sản như vậy có được tính là tgian nghỉ dưỡng sức sau khi sinh ko a? tại trước ngày15/5 người này đã đi làm và có công, có được hưởng chế độ dưỡng sức phục hồi sức khoẻ sau khi sinh k?

    -Tôi muốn hỏi thêm là tính ngày nghỉ dưỡng sức sau khi sinh con theo giấy khai sinh của con hay theo ngày nghỉ thực tế( ví dụ: chị A xin nghỉ sinh con từ ngày 14/3/2012 nhưng đến ngày 29/3/2012 mấy sinh con, đến ngày 14/8/2012 chị A phải đi làm lại( dc nghỉ tsan 5 tháng), như vậy nghỉ hưởng dưỡng sức tính thế nào ah?)

     

     
    Báo quản trị |  
  • #212316   08/09/2012

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 100
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 3753
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 189 lần


    Chào bạn,

    Trường hợp của bạn, nếu .trong thời kỳ nghỉ thai sản chưa đủ 05 tháng mà đã đi làm lại, nay bị bệnh xin nghỉ thì vẫn được hưởng lương nghỉ trong thời kỳ thai sản theo quy định Điều 114 BLLĐ.

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA. ĐT 0903376602

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoadainhan1 vì bài viết hữu ích
    Huyenanphu (24/01/2013)
  • #213982   16/09/2012

    loanpta
    loanpta

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Thưa luật sư,  vậy người lao động muốn hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh thì cần làm những thủ tục gì ạ? và cách tính chế độ trợ cấp sau sinh như thế nao ạ? em vừa sinh bé ngày 8/8, em sinh Mổ.Mong luật sư tư vấn giúp em.

    Em xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA

Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

Điện thoại : 0903376602. Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.