Nghỉ dưỡng sức có phải đóng BHXH hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #516052 30/03/2019

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (853)
    Số điểm: 9635
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 143 lần


    Nghỉ dưỡng sức có phải đóng BHXH hay không?

    Hiện tại bên có 1 người lao động đang nghỉ thai sản từ ngày 12/10/2018 đến 11/4/2019 là hết 6 tháng chế độ, báo giảm bảo hiểm từ tháng 10. Đến tháng 4 chị đó có đi làm lại thì em báo tăng bảo hiểm, tuy nhiên chị này xin nghỉ dưỡng sức thêm 5 ngày, vậy trong tháng 4 chị đó chỉ làm được 12 công thì tỉ lệ đóng bảo hiểm cho người lao động đó như thế nào?
     
     
    2254 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516056   30/03/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14401)
    Số điểm: 99653
    Cảm ơn: 3294
    Được cảm ơn 5076 lần
    SMod

    Làm không ngày công đủ thì không tham gia BHXH tháng 4

     
    Báo quản trị |  
  • #516065   30/03/2019

    Chào bạn,

    Theo Quy định tại Luật Bảo Hiểm Xã Hội 2014 cụ thể là hướng dẫn tại Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành có quy định:

    Điều 42 Quản lý đối tượng

    “5. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.”

    "6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động."

    Như vậy, việc nghỉ dưỡng sức cũng được xem là nghỉ theo chế độ thai sản, do đó, bạn nên xem lại là trong tháng 04 có tổng cộng bao nhiêu ngày làm việc bình thường. Sau đó, bạn xem là người lao động này có nghỉ thai sản và nghỉ dưỡng sức từ 14 ngày trở lên hay không? Nếu người lao động này đáp ứng nghỉ từ đủ 14 ngày thì không phải đóng Bảo hiểm xã hội. Còn trường hợp nếu nghỉ dưới 14 ngày thì người lao động đó vẫn phải đóng với tỷ lệ như thông thường thôi bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #516068   30/03/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1083)
    Số điểm: 9898
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 242 lần


    Hiện tại bên có 1 người lao động đang nghỉ thai sản từ ngày 12/10/2018 đến 11/4/2019 là hết 6 tháng chế độ, báo giảm bảo hiểm từ tháng 10. Đến tháng 4 chị đó có đi làm lại thì em báo tăng bảo hiểm, tuy nhiên chị này xin nghỉ dưỡng sức thêm 5 ngày, vậy trong tháng 4 chị đó chỉ làm được 12 công thì tỉ lệ đóng bảo hiểm cho người lao động đó như thế nào?
     

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |