DanLuat 2015

Nghỉ được hưởng lương trong trường hợp nhà có tang

Chủ đề   RSS   
  • #230900 04/12/2012

    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Nghỉ được hưởng lương trong trường hợp nhà có tang

    CHào các anh chị,

    Xin giúp em tư vấn trường hợp này: Trong công ty em có chị đã ly dị, nhưng ba chồng chị ấy vừa  mất. Vậy chị ấy có được hưởng 3 ngày nghỉ chế độ được hưởng lương không? Nếu có thì anh chị chỉ cho em văn bản để em xin sếp cho chị ấy nghỉ ạ.

    Xin cảm ơn

     
    33638 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #230908   04/12/2012

    trachanh19
    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


     

    Chào bạn,

    Điều 78 BLLĐ quy định như sau:

    "Người lao động được nghỉ về việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

    1- Kết hôn, nghỉ ba ngày;

    2- Con kết hôn, nghỉ một ngày;

    3- Bố mẹ (cả bên chồng và bên vợ) chết, vợ hoặc chồng chết, con chết, nghỉ ba ngày".

    Theo quy định trên thì bố mẹ chồng chết thì mới được nghỉ 3 ngày có hưởng lương. Tuy nhiên, chị bạn của bạn đã ly hôn với chồng, điều đó có nghĩa là không còn quan hệ hôn nhân với người chồng nữa, không còn quan hệ bố chồng - con dâu với người chết. Vì thế, chị bạn của bạn không được quyền lợi nghỉ 3 ngày có hưởng lương. 

    Trân trọng!

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn trachanh19 vì bài viết hữu ích
    ttpthuy (04/12/2012) Maiphuong5 (05/12/2012) tuan8927 (09/12/2012)

0 Thành viên đang online
-