DanLuat 2015

Nghỉ do công ty hết nguyên liệu

Chủ đề   RSS   
  • #297448 15/11/2013

    phantu85

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ do công ty hết nguyên liệu

    Cho tôi hỏi:

    Tôi đang làm cho một công ty thủy sản, hiện giờ công ty giảm sản lượng nên công ty cho tất cả nhân viên nghỉ thứ 7 và được hưởng 40% lương căn bản/ ngày. Vậy trong Luật lao động có quy định nào về vấn đề này hay không?

     
    2295 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297542   16/11/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, luật lao động quy định về việc này như sau.

    Điều 98. Tiền lương ngừng việc

    Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

    2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #298677   22/11/2013

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1875
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 149 lần


    Chào bạn.

    Trong trường hợp này là không do lỗi của người lao động, cũng không phải vì nguyên nhân khách quan, mà là do lỗi của người sử dụng lao động, do vậy công ty phải trả đủ tiền lương cho bạn trong những ngày nghỉ việc do hết nguyên liệu.

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    35B Ký Con, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-